Corona VirusNews

ઓક્સફર્ડની રસી આપવાથી મહિલાને થયું આવું કે,જેના કારણે રોકવામાં આવી ટ્રાયલ જાણો..

અત્યારે આખી દુનિયા કોરોના વાયરસ રસીની શોધમાં છે સાથે સાથે રાહ જોઈ રહી છે,આવી સ્થિતિમાં ઓક્સફર્ડ રસીની અજમાયશ બંધ થવાની આશાને એક આંચકો મળ્યો છે.દર્દીને અજમાયશમાં થોડી સમસ્યા ઊભી થયા પછી તે બંધ થઈ ગયું હતું.ઓક્સફર્ડ યુનિવર્સિટી અને એસ્ટ્રાઝેનેકા મળીને કોરોના વાયરસની રસી બનાવી રહ્યા છે.

એસ્ટ્રાઝેનેકા વતી એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે ટ્રાયલમાં સામેલ યુકેની મહિલાને કરોડરજ્જુની તીવ્ર સોજો આવ્યો છે.આ ભાગ્યે જ જોવા મળે છે.તેથી,કંપની વતી નિર્ણય સુનાવણી અટકાવવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.એસ્ટ્રાઝેનેકાના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવે એક પરિષદમાં જણાવ્યું હતું કે દર્દીની હાલત હવે સુધરી રહી છે અને ટૂંક સમયમાં તેમને હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવશે.

એસ્ટ્રાઝેનેકાના પ્રવક્તાએ કહ્યું,”આ એક નિયમિત ક્રિયા છે જે ઘણી વાર કોઈ પણ ટ્રાયલમાં અસ્પષ્ટ રોગની તપાસ કરતી વખતે થાય છે.”અમે સુનિશ્ચિત કરીએ છીએ કે ટ્રાયલ સંપૂર્ણ પ્રામાણિકતાથી કરવામાં આવે છે.પ્રવક્તાએ એમ પણ કહ્યું હતું કે સમીક્ષાને ઝડપી બનાવવા અને સુનાવણીની સમયરેખા પર સંભવિત અસર ઘટાડવા માટે કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે.

રસીની વિકાસ પ્રક્રિયા સાથે સંકળાયેલા એક વ્યક્તિ અનુસાર,સંશોધનકારોએ કહ્યું હતું કે સાવધાનીને ધ્યાનમાં રાખીને સુનાવણી મુલતવી રાખવામાં આવી છે.એક અન્ય વ્યક્તિએ નામ ન આપવાની શરતે જણાવ્યું કે આ ઘટનાની અસર એસ્ટ્રાઝેનેકાની તમામ રસી પરીક્ષણો પર પડી.ઉપરાંત,અન્ય રસી ઉત્પાદકો દ્વારા હાથ ધરવામાં આવતી ક્લિનિકલ ટ્રાયલ્સને પણ અસર થઈ છે.

સુનાવણી અટકાવવાના એક દિવસ પહેલાં, એસ્ટ્રાઝેનેકા અને અન્ય 8 ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓને કહેવામાં આવ્યું હતું કે તેમની રસી સંપૂર્ણપણે નૈતિક અને વૈજ્ઞાનિક ધોરણો પર બનાવવામાં આવી રહી છે.ઓક્સફર્ડ રસીના અજમાયશ ફરી શરૂ કરવા કંપની તરફથી કોઈ માહિતી આપવામાં આવી નથી.

તે જ સમયે,ફાઇનાન્સિયલ ટાઇમ્સના એક અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે એસ્ટ્રાઝેનેકા આવતા અઠવાડિયે તેની પ્રાયોગિક કોરોનાવાયરસ રસીની સુનાવણી ફરી શરૂ કરી શકે છે.દર્દીની હાલત કથળી હોવાના સમાચાર મળ્યા બાદ ઓક્સફર્ડ રસીની અજમાયશ દુનિયાભરમાં બંધ કરી દેવામાં આવી હતી.હવે ભારતમાં પણ તેની સુનાવણી બંધ કરી દેવામાં આવી છે.

તે જ સમયે,વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન દ્વારા રસી વિશે એક નિવેદન બહાર પાડવામાં આવ્યું છે.વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનને કહ્યું છે કે કોઈ પણ સંજોગોમાં રસીની સલામતી અંગે કોઈ કરાર થવો જોઈએ નહીં.વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન મુખ્ય વૈજ્ઞાનિક સૌમ્યા સ્વામિનાથે રાઇટર્સને જણાવ્યું હતું કે કોવિડ-19 ની પ્રથમ અને આવશ્યક અગ્રતા તેની સલામતી હોવી જોઈએ.

તેમણે કહ્યું,’અમે જલ્દીથી રસી લાવવાની વાત કરીશું પણ એનો અર્થ એ નથી કે તેની સલામતી પર કોઈ પણ પ્રકારનો સમાધાન અથવા કપાત થવી જોઈએ.’

Back to top button