IndiaPoliticsStory

સારી નોકરી છોડીને આ એંજિનિયર દીકરી રાજનીતીમાં આવી બધુ બદલી નાખ્યું,પીએમ મોદીએ પણ ગાંધીનગરમાં તેનું સન્માન કર્યું છે..

આજે આપણે એક અલગ જ વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.અમે તમને વાત કરશું એક દીકરીની કે જે સારા માં સારી નોકરી છોડીને રાજનીતીમાં આવી અને ધારેલું કરી બતાવ્યુ.તમને જણાવી દઈએ કે આ દીકરી 23 વર્ષીય પ્રવીણ કૌર છે.તે હરિયાણાના સૌથી યુવા સરપંચ તરીકેનું ગૌરવ છે.એન્જિનિયરિંગ પછી,સારી નોકરી છોડ્યા પછી,તેઓએ ગ્રામજનોના કહેવાથી સરપંચની ચૂંટણી લડી.

આજે તેનું ગામ એક ઉદાહરણ બની ગયું છે.પ્રવીણ કૌર 21 વર્ષની હતી ત્યારે ગ્રામ પંચાયત કકરલા-કુચિયાની સરપંચ બની હતી.આ બંને ગામોને જોડીને રચાયેલી પંચાયતમાં આશરે 1200 લોકો વસે છે.વડા પ્રધાન મોદીએ પણ આ મહિલા સરપંચનું સન્માન કર્યું છે.શેરીમાં સીસીટીવી કેમેરા છે.આખું ગામ સોલાર લાઇટથી રોશન થયેલું છે.દરેક જગ્યાએ વોટર કુલર્સ સ્થાપિત થયેલ છે.

ગામમાં એક પુસ્તકાલય છે.શાળા એટલી સારી છે કે બાળકો દ્વારા હિન્દી ઉપરાંત સંસ્કૃત અને અંગ્રેજી પણ બોલાય છે.ચાલો જાણીએ આ યુવાન એન્જિનિયર મહિલા સરપંચની કહાની.પ્રવીણ કૌરનું સ્વપ્ન એન્જિનિયરિંગ કરીને સારું કામ કરવાનું હતું.મોટા શહેરમાં રહેતી હતી પરંતુ જ્યારે પણ તેણી તેના ગામની હાલત જુએ,ત્યારે તેને સારું લાગતું નહોતું.

તે હંમેશાં ગામડા સુધારણામાં સક્રિય રહેતી.વર્ષ 2016 ની પંચાયતની ચૂંટણીમાં ગ્રામજનો ઇચ્છતા હતા કે તેઓના સરપંચ શિક્ષિત થાય.બધાએ અભિપ્રાય તરીકે પ્રવીણ કૌરનું નામ આગળ રાખ્યું.પહેલા પ્રવીણ કૌરે ચૂંટણી લડવાની અનિચ્છા વ્યક્ત કરી,પણ પછી નોકરી છોડીને ગામમાં આવીને સરપંચ બની.

પ્રવીણ કૌર ઇચ્છતી હતી કે તેના ગામના બાળકો સારી રીતે લખે,તેથી તેણે પહેલા પ્રાથમિક શાળા ખોલી અને હવે ગામમાં 12 ધોરણ સુધી ભણવાની સુવિધા છે.પ્રવીણ કૌરે કુરુક્ષન યુનિવર્સિટીમાંથી બી.ટેક કર્યું છે.પ્રવીણ કૌરે તેના ગામમાં પડદો વ્યવસ્થાનો વિરોધ કર્યો હતો.લોકોએ તેનું પાલન કર્યું.આજે અહીંની છોકરીઓ મુક્તપણે જીવવું શીખી રહી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે વડા પ્રધાન મોદીએ 8 માર્ચ 2017 ના રોજ ગુજરાતના ગાંધીનગરમાં આયોજિત ક્લિન પાવર પ્રોગ્રામમાં પ્રવીણ કૌરનું સન્માન કર્યું હતું.આ સન્માન તેમને ગામને ખુલ્લામાં શૌચથી મુક્ત કરવાના પ્રયત્નો બદલ આપવામાં આવ્યું હતું.પ્રવીણ કૌર કહે છે કે સરપંચની ચૂંટણી લડવાના પ્રસ્તાવ સાથે ગામલોકો મારા પિતા પાસે આવ્યા ત્યારે હું ચિંતિત હતી.તેણીને આશ્ચર્ય થયું કે શું હું આ ઉંમરે આટલી મોટી જવાબદારી સહન કરી શકીશ કે નહીં.પરંતુ બધાએ ટેકો આપ્યો.

પ્રવીણ કૌર કહે છે કે અગાઉ ગામની હાલત સારી નહોતી.મહિલાઓ પોતાને અસુરક્ષિત લાગતી હતી.તેથી અમને આખા ગામમાં સીસીટીવી લગાવવામાં આવ્યા છે.છોકરીઓને વાંચવાની પ્રેરણા મળે એ માટે લાઈબ્રેરીની પણ વ્યવસ્થા કરી છે.પ્રવીણ કૌર આજે યુવાનોની રોલ મોડેલ તરીકે ઉભરી આવી છે.અભ્યાસની સાથે તે રમતગમત વગેરેને પણ પ્રોત્સાહિત કરી રહી છે.હરિયાણાના મુખ્યમંત્રી મનોહર લાલ ખટ્ટર પણ આ યુવાન સરપંચના કાર્યથી ખૂબ જ પ્રભાવિત છે.

Back to top button