Ajab Gajab

લોકડાઉનમા નવરાશના સમયે બનાવી લાકડાની સાઇકલ,હવે દુનિયાભરમાથી ઓર્ડર આવ્યા લાગ્યા…

દેશના વિકાસમાં એન્જિનિયર્સની મોટી ભૂમિકા છે.આજે,15 સપ્ટેમ્બરના રોજ”એન્જિનિયર્સ ડે”ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે,તેમના સન્માન અને ડોક્ટર મોક્ષગુન્દમ વિશ્વેશ્વરાયના જન્મદિવસની ઉજવણી માટે કરવામાં આવે છે.એક ઇજનેર માત્ર તેની ડિગ્રી દ્વારા જ નહીં પરંતુ તેમના કાર્ય દ્વારા એન્જિનિયર બને છે, કઈક આવું જ કરિશ્મા કરીને બતાવી છે.

પંજાબના નાના ગામ ઝીરકપુરમાં રહેતી ધનીરામ સગ્ગુ દ્વારા.શ્રીમંત રામ ફક્ત નામ જ નહીં,પણ કામમાં પણ સમૃદ્ધ છે. તેની હાથે બનાવેલી લાકડાની સાયકલ દેશભરમાં પહેચાન મેળવી રહી છે.ચાલો તમને ધણી રામ અને તેની શોધ વિશે પણ જણાવીએ. એન્જિનિયર્સ ડે 15 સપ્ટેમ્બરના રોજ મહાન એન્જિનિયર મોક્ષગુંદમ વિશ્વેશ્વરાયાનો જન્મદિવસ ઉજવવામાં આવે છે.

આજે,અમે તેમને સલામ કરીએ છીએ જેમની પાસે એન્જિનિયરિંગની ડિગ્રી નથી પરંતુ તે કાર્ય પર પ્રથમ ક્રમાંકિત ઇજનેરો છે.પંજાબ નજીક ઝીરકપુરનો એક 40 વર્ષિય શ્રીમંત રામ સાગ્ગુ સુથાર છે.તેમણે પોતાના હાથથી લાકડાના સાયકલની રચના કરી અને આત્મનિર્ભર ભારત માટે એક દાખલો બેસાડ્યો.

કોરોના રોગચાળાને કારણે,સાગ્ગુનું કાર્ય નાશ પામ્યું હતું.આવી સ્થિતિમાં તેણે કંઈક અજોડ કરવાનું વિચાર્યું અને નિરાશ થયા વિના સમયનો ઉપયોગ કર્યો.ઝીરકપુરમાં તેમની દુકાન’નૂરા ઇન્ટિરિયર્સ’ છે,જે મોટાભાગના ઘરોમાં દરવાજા,કબાટો અને અન્ય કામ માટે જાણીતી છે.પરંતુ હવે તેની દુકાન એક અનોખી સાયકલ ઉત્પાદક તરીકે જાણીતી છે.

સાગ્ગુ કહે છે કે મારે હંમેશાં સાયકલ લેવાની ઇચ્છા હતી પરંતુ ઘરની પરિસ્થિતિ જોતાં હું સાયકલ લઇ શક્યો નહીં.મેં સમયનો ઉપયોગ કર્યો અને લોકડાઉન બંધ થતાં બધાએ લાકડાના સાયકલ બનાવ્યાં.સાગ્ગુએ સૌ પ્રથમ કાગળ પર સાયકલની ડિઝાઇનને આખરી ઓપ આપ્યો.આ પછી,

સાયકલના ભાગો જેવા કે બોડી,હેન્ડલ,વ્હીલ્સ અને રિમ્સ લાકડાના બનેલા હતા.તેઓએ જૂની સાયકલથી ચેન,પેડલ્સ,સીટો અને સાઇડ સ્ટેન્ડ જેવા ભાગો લીધા.તેણે આ સાયકલને તમામ ભાગોને જોડીને બનાવી.ધાની રામ કહે છે કે આ ચક્ર એક દિવસમાં 25-30 કિલોમીટર સુધીનો પ્રવાસ કરી શકે છે.ધાનીરામની લાકડાના સાયકલની કિંમત 15 હજાર રૂપિયા છે.

ધની રામ સગ્ગુની આ સાયકલ એટલી પ્રખ્યાત થઈ કે તેને તેના માટે ઘણા ઓર્ડર મળ્યા છે.તેણે કહ્યું કે અત્યાર સુધીમાં મેં 8 સાયકલ વેચી છે અને 5 પર કામ ચાલુ છે.આટલું જ નહીં હીરો સાયકલ્સના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર પંકજ મુંજલે પણ સગ્ગુને ફોન કર્યો હતો અને આ સાયકલ બનાવવા બદલ અભિનંદન પાઠવ્યા હતા.ચેન્નઈ સ્થિત એક કંપની દ્વારા પણ તેમનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો છે.

ધાનીરામ કહે છે કે”મહેનત હંમેશા રંગ લાવે છે અને કોઈ પણનું ભાગ્ય બદલી શકે છે.”આ માટે જ કહેવાય છે કે મહેનત કરનાર ને કઈકના કઈક ફળ મળે જ છે.

Back to top button