BjpIndiaNarendra ModiNewsPolitics

મોદી સરકારને મોટો ઝટકો: કૃષિ બીલના વિરોધમાં અકાલી દળ NDA થી અલગ થયું

મોદી સરકાર દ્વારા લાવવામાં આવેલા કૃષિ બિલ સામે દેશમાં વિરોધ જોવા મળી રહ્યો છે. વિપક્ષ દ્વારા પણ મોદી સરકારના કૃષિ બિલનો વિરોધ ખેડુતો સાથે કરવામાં આવી રહ્યો છે.આ દરમિયાન મોદી સરકારને તેના સાથી અકાલી દળે મોટો ઝટકો આપ્યો છે. શિરોમણી અકાલી દળે કૃષિ બિલના વિરોધમાં રાષ્ટ્રીય લોકતાંત્રિક જોડાણ (એનડીએ) છોડી દીધું છે.

શિરોમણી અકાલી દળ ઘણા સમયથી મોદી સરકાર દ્વારા લાવવામાં આવતા કૃષિ બીલોનો વિરોધ કરી રહી છે. વિરોધને પગલે અકાલી દળના નેતા હરસિમરત કૌર બાદલે કેન્દ્રીય પ્રધાન પદેથી રાજીનામું સુપરત કરી દીધું હતું. જોકે અકાલી દળે એનડીએનું સમર્થન ચાલુ રાખ્યું હતું, પરંતુ હવે અકાલી દળે કૃષિ બિલના વિરોધમાં એનડીએ સાથે ભાગ લેવાનો નિર્ણય લીધો છે. આ સાથે, અકાલી દળે એનડીએનો ટેકો પાછો ખેંચી લીધો છે.

અકાલી દળે કહ્યું છે કે, એમએસપી દ્વારા ખેડૂતોના પાકના ખાતરીપૂર્વકના માર્કેટિંગને સુરક્ષિત રાખવા કાયદાકીય કાયદાકીય ગેરંટી આપવાનો ઇનકાર કરવાને કારણે શિરોમણી અકાલી દળએ ભાજપના નેતૃત્વમાં એનડીએ ગઠબંધનથી પીછેહઠ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. આ નિર્ણય પંજાબી અને શીખ મુદ્દાઓ પ્રત્યે સંવેદનશીલતાને ધ્યાનમાં રાખીને લેવામાં આવ્યો છે.

અકાલી દળના અધ્યક્ષ સુખબીર સિંહ બાદલે પાર્ટીની કોર કમિટીની અધ્યક્ષતામાં પાર્ટીના વરિષ્ઠ નેતાઓ સાથે બેઠક યોજી હતી. જે બાદ એનડીએથી અલગ થવાનું નક્કી કરાયું હતું. અગાઉ સુખબીરસિંહ બાદલે કહ્યું હતું કે અકાલી દળના બોમ્બ (હરસિમરત કૌર બાદલનું રાજીનામું) એ મોદી સરકારને હચમચાવી દીધી છે. છેલ્લા બે મહિનાથી ખેડૂતો પર કોઈ શબ્દ નહોતો, પરંતુ હવે 5–5 મંત્રીઓ આ અંગે બોલી રહ્યા છે.

પંજાબના મુખ્યમંત્રી કેપ્ટન અમરિંદરસિંહે એનડીએ છોડવાના અકાલી દળના નિર્ણયને બાદલની રાજકીય મજબૂરીનો ભયાવહ નિર્ણય ગણાવ્યો છે. સીએમ અમરિંદરનું કહેવું છે કે ખેડૂત બિલ પર ભાજપની જાહેર ટીકા બાદ તેમની પાસે બીજો કોઈ વિકલ્પ બાકી નહોતો.

Back to top button