Ajab GajabBusiness

એટલા ગરીબ હતા કે ખાવાના પણ ફાંફાં હતા,આ રીતે મૂંબઈમાં ઊભી કરી કરોડોની કંપની,જાણો રસપ્રદ કહાની…

બિહારની ધરતીમાંથી એકથી વધુ વ્યક્તિઓનો જન્મ થયો,જેની ચર્ચા દેશભરમાં થાય છે.આમાંના એક રાજા મહેન્દ્ર પ્રસાદ સિંહ છે,જે 1985 થી રાજ્યસભાના સભ્ય તરીકે ચૂંટાયા છે.પરંતુ,તેની વાર્તા કોઈ ફિલ્મ કરતા ઓછી નથી.તમને જણાવી દઈએ કે તે ગરીબી અને બેકારી સાથે એટલા દફનાવાઈ ગયા હતા કે ખાદ્ય સંકટ પણ સર્જાયું હતું.પરંતુ,મુંબઈ ગયા અને કરોડોની કંપની બનાવવા માટે ખૂબ મહેનત કરી.

આજે તેમની ગણતરી દેશના સૌથી ધનિક સાંસદોમાં થાય છે.એટલું જ નહીં,તેણે દિલ્હીમાં સત્તાવાર નિવાસમાં ધંધો કરતી વખતે પત્ની અને લિવ-ઇન પાર્ટનર ઉમા દેવી સાથે પણ હેડલાઇન્સ બનાવ્યા હતા.ચાલો આપણે તેમની સંપૂર્ણ વાર્તા જાણીએ.મહેન્દ્ર પ્રસાદનો જન્મ વર્ષ 1940 માં જહાનાબાદ જિલ્લાના ગોવિંદપુર ગામમાં થયો હતો.તેમના પિતા વાસુદેવસિંહ ખેડૂત હતા.

તેમણે ઓક્રી હાઇસ્કૂલથી મેટ્રિક કર્યું હતું અને પટના કોલેજમાંથી અર્થશાસ્ત્રમાં બી.એ. કર્યું હતું.મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર,તેના બાળપણના મિત્ર રાજારામ શર્મા ઓકરી હાઇ સ્કૂલમાં શિક્ષક બન્યા હતા.તેઓ તેમને બેરોજગાર જોઇને શિક્ષકો બનવાની સલાહ આપતા હતા.જો કે,મહેન્દ્ર પ્રસાદે એમ કહીને ઇનકાર કરી દીધો કે તે મૃત્યુ પામવાનું પસંદ કરશે,

પરંતુ તે કામ નહીં કરે.સમજાવો કે તે સમયે શિક્ષકની નોકરી સરળતાથી ઉપલબ્ધ હતી અને પગાર ખૂબ ઓછો હતો.એવું કહેવામાં આવે છે કે વર્ષ 1963-64 માં એક સાધુએ મહેન્દ્રસિંહને ખીર આપી અને નદી કિનારે જઇને પરિવારને જમવાનું કહ્યું.બધી ઉદાસી અદૃશ્ય થઈ જશે.તે સમયે,બી.એ.કરીને બેકારીનો સામનો કરી રહેલા મહેન્દ્રને તે શું વિચારે છે તે ખબર ન હતી અને ઘરના લોકોને નદીના કાંઠે લઈ ગયા અને તેને આપી અને પોતે જ ખાધો.આ ખીર ખાધા બાદ પરિવારના બે સભ્યોની હત્યા કરાઈ હતી.

જ્યારે તેમને મહેન્દ્ર પ્રસાદ,પિતા વાસુદેવ અને નાના ભાઈ સાથે હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવી હતી,ત્યારે તે નાની ઉંમરે એક મોટું સ્વપ્ન લઈને મુંબઇ ચાલ્યા ગયા હતા.એવું કહેવામાં આવે છે કે સખત મહેનત પછી,વર્ષ 1971 માં, તેમણે પોતાની ફેક્ટરીનો પાયો નાખ્યો.ધીરે ધીરે,તેમણે લગભગ 4000 કરોડની સંપત્તિ બનાવી.

1980 માં જ્યારે મહેન્દ્ર સિંહ ઘરે પરત ફર્યા ત્યારે એક રાજા તેમના નામ સાથે જોડાયેલ હતો.કોંગ્રેસની ટિકિટ પર જહનાબાદ લોકસભા બેઠક પરથી ચૂંટણી જીત્યા બાદ તેઓ આ વર્ષે પ્રથમ વખત સંસદ પહોંચ્યા.મહેન્દ્ર પ્રસાદ વર્ષ 1984 માં બેઠક ગુમાવી દીધી હતી.જો કે,1985 માં જ્યારે રાજીવ ગાંધી વડા પ્રધાન હતા ત્યારે તેઓ પ્રથમ વખત રાજ્યસભામાં નામાંકિત થયા હતા અને ત્યારબાદ તેઓએ પાછળ જોયું નહતું.

એવું કહેવામાં આવે છે કે 1985 માં પ્રથમ વખત કોંગ્રેસની ટિકિટ પર રાજ્યસભા પહોંચેલા મહેન્દ્ર પ્રસાદની જાન માંડ માંડ બચી હતી.થયું એવું હતું કે જ્યારે પંજાબમાં આતંકવાદ ચરમસીમાએ પહોંચી ગયો હતો અને કોંગ્રેસે મહેન્દ્ર પ્રસાદને અમૃતસરની લોકસભા બેઠક માટે નિરીક્ષક તરીકે મોકલ્યો હતો. બાટલામાં પાર્ટીના કાર્યકરોની એક સભા હતી અને તેમની કારમાં ધમાકો થઈ ગયો.જોકે,તે માંડ માંડ બચી ગયા હતા.

તમને જણાવતા આગળ જઈએ તો માપ્રા લેબોરેટરીઝ પ્રા.લિ. અને એરિસ્ટો ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીના માલિક કિંગ મહેન્દ્રની સ્થાવર સંપત્તિ 4000 હજાર કરોડ છે અને સ્થિર સંપત્તિ 2910 કરોડ છે.તેમણે 1971 માં એરિસ્ટો ફાર્માસ્યુટિકલ શરૂ કરી,જે દેશની 20 ટોપ ટેન ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓમાં શામેલ છે.

Back to top button