Ajab GajabInternationalLife StyleStory

દુષ્કર્મ આચરનાર આરોપીને પીડિત મહિલાએ પોતાની સામે બેસાડી 4 કલાક આ વાત કરી,જાણીને તમને પણ આંચકો લાગશે

જાતીય હિંસાનો ભોગ બનેલી કેનેડાની 25 વર્ષીય માર્લી લીસ દુર્વ્યવહાર અને હિંસાના ભોગ બનેલા લોકોની મદદ કરી રહી છે,તેણી તેની સાથે બનેલી ઘટના ભૂલી ગઈ હતી.એન્ટારીયોની રહેવાસી માર્લી લીસ કહે છે કે ગુનેગારને સજા કરવાને બદલે તેમનું ધ્યાન પીડિતાના ઘાને મટાડવું અને તેમને નવેસરથી જીવવાની કળા શીખવવાનું છે.

કેનેડિયન સ્થાનિક મીડિયાના અહેવાલ મુજબ માર્લી લિસે તેનો બળાત્કાર કરનારનો સામનો 2019 માં લગભગ 4 કલાક કર્યો હતો.લિસે બળાત્કાર ગુજારનારને માફ કરી દીધો.તે કહે છે કે તેણે ખરાબ ભૂતકાળને ભૂલીને આગળ વધવાની જરૂર છે.ત્યારથી તે જાતીય હિંસાનો ભોગ બનેલી મહિલાઓ જેવી મહિલાઓને મદદ કરી રહી છે.

લિસે સીટીવી ન્યૂઝ.કો ને આપેલા ટેલિફોન ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું,’મને અત્યાર સુધીમાં લગભગ 40 મહિલાઓ સાથે કામ કરવાનો લહાવો મળ્યો છે.સ્ત્રી સાથે હિંસા કર્યા પછી અમે તેની સારવાર શરમની લાગણી,તેના શરીરને પ્રેમ કરવા અને પિતૃસત્તાને લગતી વ્યવસ્થાને ઉજાગર કરવા જેવી બાબતો પર કામ કરીએ છીએ.લિસે કહ્યું કે કોર્ટ પ્રક્રિયા હિંસા જેટલી પીડાદાયક છે જે તમને આ પીડાને દૂર કરવાની મંજૂરી આપતી નથી.તેમણે કહ્યું કે વકીલ દ્વારા હુમલો કરનારનો બચાવ કરવાથી તમે ભોગ બનશો.

લિસ ફક્ત તે જાણવા માગતી હતી કે બળાત્કારીએ તેની સાથે આવું કેમ કર્યું.લિસ કહે છે કે જો તેણીને પુનર્સ્થાપિત ન્યાય પ્રક્રિયા વિશે જાણ હોત,તો તે અદાલતી કાર્યવાહીથી થતા આઘાતથી પોતાને બચાવી લેત.તેમણે કહ્યું હતું કે પુનર્સ્થાપિત ન્યાયાધીશ પ્રક્રિયાને ધ્યાન વર્તુળ તરીકે આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું,જ્યાં પીડિતાની માતા,બહેન,તેના મિત્ર,બે ધ્યાન કરનારા,બે વકીલો અને ખુદ દોષી હાજર હતા.અહીં,તેમણે 8 કલાક સુધી દરેકની સામે પોતાની પીડા વ્યક્ત કરી અને કહ્યું કે આ ઘટનાએ તેના જીવનને કેટલું ખરાબ અસર કરી છે.

જ્યારે લિઝને પૂછવામાં આવ્યું કે હવે દોષી શું કરે છે,જો તે આ જાણવા માંગે છે,તો આ માટે પણ કાયદામાં જોગવાઈ છે.લિસે કહ્યું કે તેને આ જાણવામાં રસ નથી.તેમણે કહ્યું કે આ ઘટના અને ગુનેગાર વિશે વારંવાર વિચાર કરવાથી તેના જુના ઘા તાજી થઈ જશે.તમને જણાવી દઇએ કે લિસે ‘રી હ્યુમનાઇઝ’ નામની એક સંસ્થા પણ શરૂ કરી છે,જે જાતીય હિંસા પીડિત મહિલાઓને તેમના અધિકારોથી જાગૃત કરવા અને તેમને ન્યાય અપાવવાનું કામ કરે છે.

કેનેડિયન ન્યાય વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર,પુન:સ્થાપનાત્મક ન્યાય પ્રક્રિયા ગુનાના નુકસાનના વળતર પર આધારિત છે.આ પ્રક્રિયા અંતર્ગત ગુના બાદ,પીડિત પક્ષની જરૂરિયાતો શોધવા અને તેમને વળતર આપવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવે છે.લિઝ કહે છે કે તેની સંસ્થામાં તે હિંસાના ભોગ બન્યા પછી મહિલાઓને તેમના શરીરને પ્રેમ કરવાનું શીખવે છે.

તે વિવિધ પ્રોગ્રામ્સ અને વર્કશોપ દ્વારા આ કરે છે.દુ:ખ અને શરમને પ્રબળ ન થવા દેવાની કળા શીખવે છે.તેની સાથેની હિંસા પછી લિઝને શરમ અને દુ:ખ ટાળવા માટે તે શીખવું પડ્યું.તેમના પ્રોગ્રામ્સમાં વર્ચુઅલ સપોર્ટ,ગાઇડ મેડિટેશન અને સ્થાનિક જાતીય હુમલો સ્રોતો માટે કનેક્ટિવિટી જેવી સુવિધાઓ શામેલ છે.

સ્ટેટિસ્ટિક્સ કેનેડા સર્વે -18 અનુસાર 15 વર્ષથી ઓછી વયના 10 કરોડથી વધુ છોકરીઓ શારીરિક સતામણી અથવા જાતીય હિંસાનો ભોગ બની છે.સ્ટેટકેનના એક અહેવાલમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે જાતીય હિંસાનો ભોગ બનેલા પ્રત્યેક પાંચમાં પીડિત પુરુષો અને સ્ત્રીઓ બંને હોય છે.મોટાભાગની આ ઘટનાની જાણ પોલીસને થતી નથી.

લિસ ઇચ્છે છે કે બળાત્કારનો ભોગ બનનાર પ્રત્યેકને જાણ હોવી જોઈએ કે કાર્યવાહી દરમિયાન ‘ક્રિમિનલ જસ્ટિસ સિસ્ટમ’ એકમાત્ર વિકલ્પ નથી.લિઝ કહે છે કે જાતીય ભોગ બનેલા લોકોને તેમના વિકલ્પોની જાણકારી આપવાની શરૂઆત ન્યાય પ્રણાલીમાં કાર્યરત લોકોને શિક્ષિત કરવાથી થાય છે.પુન:સ્થાપન ન્યાય પ્રક્રિયા દરેક માટે નથી,પરંતુ ન્યાય પ્રણાલીમાં કાર્યરત લોકોને શિક્ષિત કરીને તેને વધુ સુલભ બનાવી શકાય છે.

Back to top button