Ajab GajabIndiaNews

આ ખેડૂતે 15 ફૂટની જગ્યામાં ખેતી કરી લાખો રૂપિયાની કમાણી કરી,તમારું પણ કિસ્મત બદલાઈ શકે છે,

એક તરફ,પંજાબ-હરિયાણા અને અન્ય રાજ્યોના ખેડૂત છેલ્લા અઢી મહિનાથી કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા નવા કૃષિ કાયદાઓ વિરુદ્ધ આંદોલન કરી રહ્યા છે.બીજી તરફ,ખેડૂતની સફળતાની એક અનોખી કહાની હરિયાણાથી જ બહાર આવી છે.જેણે વિશ્વની સૌથી મોંઘી ખેતી એટલે કે ઘરની છત પર કેસરની ખેતી કરીને બધાને આશ્ચર્યમાં મુક્યા છે.

માત્ર 15 ફૂટની જગ્યામાં આ ખેતી કરીને તે લાખો રૂપિયાની કમાણી કરી રહ્યો છે.આ ખેડૂતે આશ્ચર્યજનક રીત બતાવી છે જેમાં ખેડુતો વિદેશમાં ખેતી કરે છે.હકીકતમાં,નવીન અને પ્રવીણ નામના બે ભાઈઓ,હિસાર જિલ્લાના કોઠકલા ગામના વતની છે,તેઓએ તેમના 15*15 ટેરેસ રૂમમાં કેસરની ખેતી શરૂ કરી હતી.

લોકડાઉનના દિવસોમાં આ બંનેએ અજમાયશ તરીકે આ નવું કામ શરૂ કર્યું હતું.હવે તે એરોફોનિક પદ્ધતિથી કેસર ઉગાડીને લગભગ 6 થી 9 લાખની કમાણી કરી રહ્યા છે.જણાવી દઈએ કે નવીન અને પ્રવીણ કેસરની ખેતી કરે છે તે એરોફોનિક પદ્ધતિ સ્પેન,ચીન અને ભારતમાં કેસરી પાક ઉગાડવાની એક પદ્ધતિ છે.ભારતમાં જમ્મુના ખેડુતો ખેતરોમાં આ ખેતી કરે છે.

પરંતુ બંને ભાઈઓએ આ કરિશ્મા સખત મહેનત અને સમર્પણથી બતાવી છે.ખેડૂત નવીન કહે છે કે જો તમે સખત મહેનત,સમર્પણ,જુસ્સાથી કોઈ કામ કરો તો સૌથી મોટું કામ સરળ થઈ જાય છે.લોકડાઉનના દિવસો દરમિયાન, અમે નવીનતા માટે ગૂગલ અને યુ ટ્યુબ પર ઘણી શોધ કરી.

જ્યારે અમને ખબર પડી કે કેસર વિશ્વનો સૌથી મોંઘો પાક છે,અમને તેના વિશે માહિતી મળવાનું શરૂ થયું.યુટ્યુબ પર વિડિઓ જોઈને આ શરૂ કર્યું.ઑગસ્ટ મહિનામાં,અમે છત પર કેસરનું વાવેતર કર્યું અને ચાર મહિના પછી,નવેમ્બર 2020 માં કાપીને આ પાક પૂર્ણ થયો.બંને ભાઈઓએ જણાવ્યું હતું કે શરૂઆતમાં એક થી દોઢ કિલો કેસરનું ઉત્પાદન થયું હતું,પહેલીવાર એણે આપણને લગભગ 7 થી 9 લાખ રૂપિયાની બચત થઈ હતી.

જ્યારે અમે ઇમ્કો વેચવા માટે માર્કેટમાં ગયા ત્યારે જાણવા મળ્યું કે કેસર અઢીથી ત્રણ લાખ રૂપિયામાં વેચાઇ રહ્યો છે.બંને કહે છે કે આપણે તેની ખેતી કરવા માટે નોકરી છોડી દીધી છે.ખેડૂત નવીન અને પ્રવીણ કહે છે કે કેસરના પ્રોજેક્ટને લાગુ કરવાથી વડા પ્રધાન મોદીનું 2022 સુધીમાં ખેડૂતોની આવક બમણી કરવાનું સ્વપ્ન પૂર્ણ થઈ શકે છે.

તેમણે જણાવ્યું કે આ પ્રોજેક્ટ પર 7 થી 10 લાખ રૂપિયા ખર્ચ થાય છે.આ માટે આ બજેટમાં અનેક પ્રકારનાં મશીનો આવે છે.ખેડૂત આ ખેતી સરળતાથી નાના સ્થાને કરી શકે છે અને મહત્તમ લાભ મેળવી શકે છે.બંને ભાઈઓએ જણાવ્યું હતું કે કોઈપણ ખેડૂત લાલ સોનાનો પાક રોપીને સતત 5 વર્ષ સુધી કેસરનો પાક લગાવી શકે છે.આ પાકમાં ખૂબ મજૂરી થતી નથી.

વ્યક્તિ સરળતાથી કરી શકે છે.તે ક્યાંય પણ વાવેતર કરી શકાય છે, ફક્ત દિવસનો તાપમાન 20 ડિગ્રી અને રાત્રે 10 ડિગ્રી હોવો જોઈએ.તે જ સમયે,સૂર્યનો પ્રકાશ તે જ રીતે આવવો જોઈએ.જો સૂર્યપ્રકાશ ન હોય તો પ્રકાશનો ઉપયોગ કરી શકાય છે.આ સિવાય બેક્ટેરિયા ફ્રી લેબ હોવી જોઈએ અને થર્મોકોલનો પણ ઉપયોગ કરી શકાય છે.

ખેડૂત નવીન અને પ્રવીણે રાજ્ય સરકાર પાસે માંગ કરી છે કે,કેસરના વાવેતર માટે સબસિડી આપવામાં આવે.જેથી તે સરળતાથી આ પાક ઉગાડી શકે.જે તેમની આવક બમણી કરશે.જેના દ્વારા રાજ્યનો દરેક ખેડૂત આર્થિક રૂપથી મજબૂત બનશે.બંને ભાઈઓએ સાથે મળીને કહ્યું કે જો કોઈને આ ખેતી કરવી હોય તો તમે અમારી પાસેથી મદદ કે તાલીમ મેળવી શકો છો.

Back to top button