InternationalNews

ગાલવાન ગાટીની અથડામણો બાદ ચીને સૌ પ્રથમ સ્વાકારી આ વાત,નામની યાદી જાહેર કરી

પૂર્વી લદ્દાખમાં વાસ્તવિક નિયંત્રણ લાઇન પર ભારત અને ચીન વચ્ચેનો ઘસારો વર્ષના મે મહિનાના પ્રારંભથી ચાલુ છે.હવે સ્થિર બરફ બંને દેશોના સંબંધોમાં ધીમે ધીમે પીગળી રહ્યો છે.હવે જ્યારે પૂર્વ લદ્દાખમાં ભારતીય અને ચીની સેનાની પીછેહઠનો નિર્ણાયક તબક્કો ચાલી રહ્યો છે અને ટૂંક સમયમાં પૂર્ણ થવાની નજીક છે ત્યારે ચીને પહેલીવાર સ્વીકાર્યું છે કે તેના સૈનિકો પણ ગલવાન ખીણમાં લોહિયાળ અથડામણમાં માર્યા ગયા હતા.લોહિયાળ અથડામણ દરમિયાન માર્યા ગયેલા તેના પાંચ સૈનિકો વિશે ડ્રેગને માહિતી શેર કરી છે.આ અથડામણમાં ભારતીય સેનાના 20 જવાનો શહીદ થયા હતા.

ચીનના સામ્યવાદી પક્ષના મુખપત્ર ગ્લોબલ ટાઇમ્સના મતે ચીનના સેન્ટ્રલ લશ્કરી પંચે કારાકોરમ પર્વત પર સ્થિત પાંચ ચીની સૈનિકોની બલિદાનને યાદ કર્યું છે.તેઓને પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી (પીએલએ) ના સિંજીઆંગ સૈન્ય કમાન્ડના રેજિમેન્ટલ કમાન્ડર,ક્યુ ફિબાઓ,ચેન હોંગુન,ઝિયાંગોંગ, જિયાઓ સિઆઆન અને વાંગ ઝ્યુરન નામ આપવામાં આવ્યું છે.જો કે,ચાઇના ગાલ્વન ખીણમાં માર્યા ગયેલા તેના સૈનિકોમાંથી ખૂબ ઓછાની જાણ કરી રહ્યું છે.

તાજેતરમાં જ ભારતીય સેનાના ઉત્તરી કમાન્ડના ચીફ લેફ્ટનન્ટ જનરલ વાય.કે.જોશીએ જણાવ્યું હતું કે ગાલવાન ખીણની લડત બાદ 50 ચીની સૈનિકોને વાહનો દ્વારા ઝડપી લેવામાં આવ્યા હતા.આ અથડામણમાં ચીનના ઘણા સૈનિકો માર્યા ગયા હતા.જનરલ જોશીના જણાવ્યા મુજબ ચીની સૈનિકો વાહનોમાં 50 થી વધુ સૈનિકો લઇને જતા હતા.પરંતુ તે કહેવું મુશ્કેલ છે કે તેઓ ઈજાગ્રસ્ત થયા કે મૃત્યુ પામ્યા.

તેમણે કહ્યું કે રશિયન સમાચાર એજન્સી ટાસે 45 ચીની સૈનિકોના મોત વિશે વાત કરી છે અને અમારું અનુમાન પણ આજુબાજુ છે.સમજાવો કે ગયા વર્ષે જૂન મહિનામાં ગેલવાન ખીણમાં ચીની અને ભારતીય સૈનિકો વચ્ચે હિંસક અથડામણ થઈ હતી.જેમાં 20 સેનાના જવાનો શહીદ થયા હતા.તે જ સમયે,ઘણાં ચિની સૈનિકો માર્યા ગયા હતા,પરંતુ તેણે આ વિશે કોઈ સત્તાવાર ડેટા જાહેર કર્યો નથી.

Back to top button