આ ગામમાં 1 ઈંચના 1.25 કરોડ જેટલા શિવલિંગ બનાવવામાં આવી રહ્યા છે,આ કામ હજુ 8 વર્ષ સુધી ચાલશે,

મધ્ય પ્રદેશના ખારગોનમાં નર્મદા નદીના કાંઠે આવેલું એક નાનકડું ગામ બકાવા ‘કંકડ’ શિવલિંગ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે.આ શિવલિંગ આંધ્રપ્રદેશના ગુંટુરમાં એક સંસ્થા માટે બનાવવામાં આવી રહ્યું છે.સંસ્થાએ 8 વર્ષમાં 1.25 કરોડ શિવલિંગ બનાવવાનું લક્ષ્યાંક આપ્યું છે,જે ગુંટુરના મંદિરમાં સ્થાપિત થશે.એવું માનવામાં આવે છે કે નર્મદા નદીમાંથી નીકળતી દરેક કાંકરી શંકરનું સ્વરૂપ છે.

અહીંથી નીકળતા કાંકરા નર્મદેશ્વર શિવલિંગ નામના શિવલિંગમાં કોતરવામાં આવ્યા છે.આ માટે,લગભગ 50 લોકો દરરોજ નર્મદેશ્વર શિવલિંગની તૈયારીમાં વ્યસ્ત છે.તેઓ પ્રાણ અને પ્રતિષ્ઠા વિના સ્થાપિત થઈ શકે છે.દરરોજ લગભગ 3500 શિવલિંગ તૈયાર કરવામાં આવી રહી છે.એક વર્ષ પહેલા,આંધ્રપ્રદેશ સ્થિત કોટિલીંગલા મહાકાલેશ્વર મહાકાલિકા આધ્યાત્મિક સેવા સંસ્થાએ બકાવાના શિલ્પકાર દીપક નામદેવનો સંપર્ક કર્યો અને તેમને એક ઇંચ કદમાં 1.25 કરોડ શિવલિંગ બનાવવાનું કહ્યું.

આ સંસ્થા સાથે સંકળાયેલા લક્ષ્મીનારાયણે જણાવ્યું હતું કે આંધ્રપ્રદેશના ગુંટુર જિલ્લાના વેમાવરમ ગામમાં ભવ્ય મંદિર બનાવવાની યોજના છે.આ મંદિરમાં 1.25 કરોડ શિવલિંગ સ્થાપિત કરવામાં આવશે.જ્યારે સંસ્થાએ 2020 માં શિવલિંગ બનાવવા માટે સંપર્ક કર્યો હતો,ત્યારે ઓછામાં ઓછા 8 વર્ષ લાગશે તેવો અંદાજ લગાવવામાં આવ્યો હતો.

અત્યારે દર મહિને આશરે 1 લાખ શિવલિંગ બનાવવામાં આવી રહ્યા છે.અત્યાર સુધીમાં 12 લાખ શિવલિંગનું નિર્માણ કરવામાં આવ્યું છે.શિવલિંગની કિંમત આશરે 5 રૂપિયા આવે છે.ગ્રામીણ યુવા અને કારીગર શુભમ વર્માએ જણાવ્યું કે નર્મદેશ્વર શિવલિંગ દેશના બકાવામાં જ તૈયાર છે.

આ શિવલિંગને જોઈને,તે માથા પર શિવનું કુદરતી ઓમ,સ્વસ્તિક,નાગ,ગણેશ,અર્ધનારીશ્વર સ્વરૂપ,તિલક વગેરે આકૃતિ દેખાય છે.અહીં શિવલિંગ લેવા દેશભરમાંથી ભક્તો આવે છે અને ઑનલાઇન ડિલિવરી પણ કરવામાં આવે છે.શિવરાત્રી અને સાવન ઉપર શિવલિંગની માંગ વધે છે.ઓર્ડર પણ વિદેશથી આવે છે.અહીં 5 થી 15 લાખ રૂપિયા સુધીનું શિવલિંગ બનાવવામાં આવે છે.

Back to top button