health

શરીરના આ મહત્વના 8 અંગો સિવાય પણ માણસ જીવિત રહી શકે છે,

માનવનું શરીર એક પ્રકારની મશીનરી છે,જેનો દરેક અંગ એક પૂર્વ જેવી કામગીરી કરે છે.600 થી વધુ માંસપેશીઓ.206 હાડકાં અને હજારો નસો માનવને જીવિત રાખે છે.શરીરના મુખ્ય અંગો આ બધી બાબતોના કેન્દ્રો છે. શરીરમાં દરેક અંગનું પોતાનું એક અલગ કાર્ય છે,પરંતુ તમે જાણો છો કે બોડી ફંકશનના કેટલાક ભાગો પણ છે,જેના સિવાય કોઈ માનવ જીવન નથી.

ગોલબ્લેડર-અમારી ડાયજેશન સિસ્ટમ ગોલબ્લેડરની મુખ્ય ભૂમિકા છે.ઘણી વખત લોકોના શરીરમાં કિડની સ્ટોનની સમસ્યાઓ તેના શરીરમાંથી ગોલબ્લેડરને કાઢી દેવામાં આવે છે.આના સીવાય આવા લોકો નોર્મલ લાઇફ જીતે છે.જો કે આને કાઢી નાખ્યા પછી રોગની હાઈ ફેટવાળા ફુડ ન ખાવાની સલાહ આપે છે.આનાથી શરીરને વધુ નુકસાન નથી,ફક્ત ડાયઝેશનની મામૂલી સી પ્રોબ્લેમ થઈ શકે છે.

સ્પ્લિન-સ્પ્લિન એટ્લે તિલ્લી પાસળિયો નીચે શરીરનો એક અંગ હોય છે.શારીરિક તિલિની મુખ્ય ક્રિયા ગર્ભવતી વખતે બાળકોમાં લોહી બનવાની અને કોશિકાઓની સલામતી કરે છે.જ્યારે બાળકનો જન્મ થયો હોય ત્યારે તે સ્પ્લિન બ્લડ પ્લેટલેટ્સ સ્ટોર,અંડીબોડી બનાવાનું અને લોહીમાં અસંત કોશિકાઓનો વિનાશ કામ શરૂ કરશે.ઘણી વખત શરીરમાં તે ઝડપી વૃદ્ધિ થાય છે અને ઇન્ટરનલ બ્લિડિંગના ડરથી ડોક્ટર આની સર્જરી કરે છે.

ફેફડે-શરીરીમાં હર એક કોશિકા જીવીત રાખવામા ફેફડોની મહત્વની ભૂમિકા હોય છે.તે મુખ્ય કાર્ય શ્વાસ નલીથી આવી ઓક્સિજનની ક્ષણ સુધી છે.તદુપરાંત આ કાર્બન ડાયનાઇકસાઇડની બહાર ફેકે છે.બંને એક જ કામમાં છે.તેથી તમે એક ફેફડે પર પણ જીવિત રહી શકો છો.જેમ કે આખી દુનિયામાં લોકો પણ જીવી રહ્યા છે.વેટિંકન સિટીના પોપ ફ્રાન્સિસ પોતે બાળપણથી એક ફેફડે પર જીવિત છે.

રિપ્રોડક્ટિસ ઑર્ગેન્સ-રિપ્રોડક્ટિસ ઑર્ગેન્સના બાળકથી નેચુરલી કાંસીવ કરવું પણ મુશ્કેલ છે,પરંતુ તેના સિવાય તે પણ સામાન્ય જિંદગી જીવે છે.અનેક વાર ગર્ભાશયમાં એન્ડોમિટોરિસિસ અને યુટેરિન ફાઇબરોડાઇડ હેલ્થ કન્ડીશનની જગ્યા હાયટોરેક્ટોમીસ નામની સર્જરી કરવી પડે છે.અનેક મહિલાઓમાં મેસ્ટુઅલ સાયકલ ડિસ્ટર્બ થવાની છે કારણ કે સર્જિકલ મેનુપોઝ કરનારી તપાસ છે.ત્યારબાદ એક પછી એક નૈચુરલ પ્રેગ્નેસી મુશ્કેલી છે,પરંતુ તે જીવન પર કોઈ અસર પહોંચાડતી નથી.

એપેન્ડિક્સ-જ્હોન હોપ્કિંસ મેડિસિન મુજબ એપેન્ડિક્સ શરીરીમાં ઇમ્યુનોગ્લોબુલિન્સનો પ્રોડ્યુસ છે,જે એક પ્રોટીન છે અને ઇંફેક્શનથી લડતા ઇમ્યુન સિસ્ટમની સહાય છે.ડોક્ટર કહે છે કે તે શરીરમાં જેવા છે અને ઘણા અંગો છે,જે ઇફેક્શનથી લડવા માટે લિમ્ફાઇટિક ટિશૂ બનાવે છે.તેથી કોઈ પણ માનવ જીવન માટે એપેન્ડિક્સ હોવું આવશ્યક નથી.એપિન્ડાસાઈટીસના ઘણા બાળકો અને બાળકોના શરીરમાંથી એપેન્ડિક્સ કાઢી નાખવામાં આવે છે.હા એક ખતરનાક ઇંફેક્શન છે,તેના સમયગાળાની બહાર નીકળવાના પ્રોબ્લેમ વધી શકે છે.

બ્લાઇડર- શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે માનવ બ્લાઇડર વગર જીવી શકે છે. શારીરિક એક એવુ અંગ યુરીનરી ટ્રેક્ટ્ની પ્રોસેસમાં હિતકારી અભિનય છે. વારંવાર કેન્સરના જોખીમ અને ઇન્ફ્લેમેટરી પરીક્ષણો એન્જિનના શરીરમાંથી બ્લાઇડર જાહેર થાય છે.મેયો ક્લિનિકની એક અહેવાલ છે,બ્લાઇડર એક્ઝોક્શન પછીના એન્જિનનો પેટનો એસે-પાસ એક સ્પીસલ બેગ ટંગકર જાળવણી છે,તેની રજૂઆત જમા થાય છે.આ પ્રોસેસનો યુરોસ્ટોમી કહે છે.

કિડની-આપણી યૂરીનરી સિસ્ટમમાં બે કીડની છે.આ લોહી ફિલ્ટર કરી વિષયવસ્તુના શરીરની બહાર કામ કરવાના અને બ્લડ પ્રશેરના રેગુલેટમાં હાર્મોન બનાવે છે.ડોકટરો કહે છે કે જો માનવની એક કિડની ખરાબ થઈ જાય તો પણ બીજી કિડની પર જીવી શકે છે.જો માનવની બંને કિડની ખરાબ થઈ જાય તો સ્થિતિ ગંભીર થઈ જાય છે,પરંતુ કોઈ વ્યક્તિને ડાયાલિસિસ પર જીવિત રહે છે.

અમાશય-અમાશય ગ્રાસ નળી અને ટૂંકી આંત વચ્ચે પેટનો એક ભાગ છે. અનેક વખત કેન્સર અને જેનેટિક શિર્ષકની રજૂઆત થાય છે.જો કે ત્યારબાદ પણ માનવ જીવિત રહી શકે છે.

Back to top button