Ajab GajabStory

આ 3 અવગુણોવાળી મહિલા પોતાની જાતની પણ દુશ્મન હોય છે,ભૂલથી પણ પુરુષોએ ન જવું જોઈએ એમની આસ-પાસ,

સદીઓ પછી પણ આચાર્ય ચાણક્ય દ્વારા બોલાતા શબ્દો માનવ સમાજ માટે એટલા જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે જેટલા તેમના સમય દરમિયાન હતા.મહાન આચાર્ય ચાણક્યએ તેમની નીતિશાસ્ત્રમાં આવી ઘણી વસ્તુઓ આપી છે જે આજના જાતિ અને જાતિના વિશ્વમાં ખૂબ અસરકારક સાબિત થઈ શકે છે.

આચાર્ય ચાણક્યએ વ્યક્તિગત તેમજ સમાજની મુક્તિ માટે વિવિધ પ્રકારની વાતો કહી છે.તેવી જ રીતે,આચાર્ય ચાણક્ય પણ સ્ત્રીઓ વિશે ઘણું કહે છે. ચાણક્યના જણાવ્યા અનુસાર,સદ્ગુણ,સંત અને સદ્ગુણ સ્ત્રી તેના ઘરને સ્વર્ગ બનાવે છે,તેનાથી વિપરિત આચરણવાળી સ્ત્રી પોતાને અને પોતાનું ઘર તેમજ અન્યનો નાશ કરે છે.

ચાલો આપણે તમને સ્ત્રીઓના આવા ત્રણ ગુણો જણાવીએ,જેમાંથી તેઓએ અંતર રાખવું જોઈએ.જ્યારે પુરુષોએ પણ આવી મહિલાઓના સંપર્કમાં ન આવવા જોઈએ.અહમ ક્યારેય માનવીને ઉન્નત કરતું નથી,તે હંમેશાં વ્યક્તિને નીચે લાવવાનું કાર્ય કરે છે.ઘમંડને લીધે ભગવાન શ્રી રામે લંકાપતિ રાવણની આવી ખરાબ હાલત કરી હતી કે આજે પણ તેઓ દુષ્ટતાના પ્રતીક તરીકે જોવામાં આવે છે.

તેથી,આ ગુણવત્તા મહિલાઓને બરાબર અનુકૂળ નથી.માતા લક્ષ્મી અહંકારવાળી સ્ત્રીથી અંતર પણ બનાવે છે,તે જ સમયે સુખ અને સમૃદ્ધિ ધીમે ધીમે નાશ થવા લાગે છે.તેથી,ભલે પૈસાની મિલકત હોય કે સુંદરતા, કોઈ પણ વસ્તુ માટે સ્ત્રીને ક્યારેય ઘમંડ ન હોવો જોઈએ.આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે આપણે પણ આવી મહિલાઓથી અંતર રાખવું જોઈએ,જે અજ્ઞાની છે.

આચાર્ય ચાણક્યનો અર્થ ખૂબ સ્પષ્ટ છે કે સ્ત્રીઓને થોડું શિક્ષિત કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.અભણ કે અભણ મહિલાઓનું જીવન વધુ સારું નથી.તેઓ ઘર,કુટુંબ અને સમાજને ઉત્થાન અપાવવામાં પણ અસમર્થ છે.સ્ત્રીઓને ઘરની લક્ષ્મી કહેવામાં આવે છે અને તેઓ આખા ઘરનું સંચાલન કરે છે,આવી સ્થિતિમાં તે શિક્ષિત હોવું જરૂરી છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે લોભ એ ખરાબ વસ્તુ છે.એટલે કે લોભ વ્યક્તિને ક્યારેય સંતોષ નથી આપતો.જેમ જેમ તે વધતું જાય છે તેમ આપણી ખુશી ખાલી થવા માંડે છે અને લોભ તેની સાથે દુ:ખ વધારતો રહે છે.ખાસ કરીને સ્ત્રીઓને કોઈ પણ વસ્તુથી લાલચ ન આપવી જોઈએ.

આ અભણ કોઈ પણ સ્ત્રીને અનુકૂળ નથી.આચાર્ય ચાણક્યના જણાવ્યા પ્રમાણે જ્યારે સ્ત્રી લાલસા કરવા લાગે છે ત્યારે ઘરની સુખ-શાંતિ ખલેલ પહોંચે છે.તે સાથે,તે ઘરના અન્ય સભ્યોને પણ અસર કરવાનું શરૂ કરે છે.કોઈ પણ પ્રકારના લોભ કે ઝંખનાવાળી સ્ત્રી ખૂબ જલ્દી નાશ પામે છે.

Back to top button