Ajab Gajab

રાત્રિના સમયે મૃતદેહનું પોસ્ટમોર્ટમ ક્યારેય કરવામાં આવતું નથી,આ પાછળનું કારણ જાણીને ચોંકી જશો,

જ્યારે પણ કોઈ દુર્ઘટના કે ગુનો થાય છે ત્યારે પોલીસ દ્વારા મૃતદેહનું પોસ્ટ મોર્ટમ કરવામાં આવે છે જેથી મોતનું કારણ જાણી શકાય.પોલીસ દ્વારા હત્યા જેવા કેસમાં પોસ્ટમોર્ટમ કરવામાં આવે છે.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મૃતદેહનું પોસ્ટ મોર્ટમ રાત્રે કરવામાં આવતું નથી અને આ પ્રક્રિયા ફક્ત દિવસના સમયમાં કરવામાં આવે છે.આ પાછળનાં કારણો પણ ખૂબ આઘાતજનક છે.

મૃતદેહોના પોસ્ટમોર્ટમનો સમય સૂર્યોદયથી સૂર્યાસ્ત સુધીનો છે.આની પાછળનું કારણ એ છે કે ઈજાના રંગને લીધે રાત્રે ટ્યુબલાઇટ અથવા એલઇડીની કૃત્રિમ લાઈટમાં લાલ રંગની જગ્યાએ જાંબુડિયા રંગનો રંગ દેખાય છે અને ફોરેન્સિક વિજ્ઞાનમાં જાંબલી રંગની ઈજા વિશે કોઈ ઉલ્લેખ નથી.

કુદરતી અને કૃત્રિમ પ્રકાશમાં ઇજાના વિવિધ રંગને કારણે પોસ્ટમોર્ટમ રિપોર્ટ્સને કોર્ટમાં પડકારવામાં આવી શકે છે.જેસી મોદીની પુસ્તક જ્યુરીસપ્રુડેન્સ ટોક્સિકોલોજીમાં પણ આનો ઉલ્લેખ છે,જે ભારતના અદાલતમાં સ્વીકૃત છે.મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર,વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી 6 થી 10 કલાકની અંદર પોસ્ટમોર્ટમ કરવામાં આવે છે,કારણ કે મૃતદેહમાં કુદરતી પરિવર્તન,જેમ કે ખેંચાણ,લાંબા સમય પછી થાય છે.

ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે રાત્રે પોસ્ટમોર્ટમ ન કરવા માટે એક ધાર્મિક કારણ પણ આપવામાં આવ્યું છે. કારણ કે ઘણા ધર્મોમાં રાત્રે અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવતા નથી.આવી સ્થિતિમાં,ઘણા લોકોએ રાત્રે મૃતકનું પોસ્ટમોર્ટમ કરાવ્યું નથી.

Back to top button