IndiaNewsStory

ખેતીને લઈને પીએમ મોદીએ કરી મોટી વાત,દેશમાં હવે આ ક્રાંતિની જરૂર છે

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સોમવારે કૃષિ ક્ષેત્રે બજેટના અમલીકરણ અંગેના વેબિનારને સંબોધન કરતાં કહ્યું હતું કે વધતા કૃષિ ઉત્પાદનની વચ્ચે,ભારતને 21 મી સદીમાં લણણી પછીની ક્રાંતિ અથવા ફૂડ પ્રોસેસિંગ ક્રાંતિની જરૂર છે.વડા પ્રધાન મોદીએ કહ્યું કે દેશના માટે તે ખૂબ સારું રહ્યું હોત,જો આ કાર્ય ફક્ત બે-ત્રણ દાયકા પહેલા કરવામાં આવ્યું હોત.

‘ગ્રામીણ ખેડુતોને સંગ્રહની સુવિધા મળવી જોઈએ’
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે આજે આપણે કૃષિ ક્ષેત્રે દરેક ખાદ્યપદાર્થો,ફળો,શાકભાજી અને માછલીઓની પ્રક્રિયા પર વિશેષ ધ્યાન આપવું પડશે.આ માટે તે જરૂરી છે કે ખેડુતોને તેમના ગામો નજીક સ્ટોરેજની આધુનિક સુવિધાઓ મળી રહે.ફાર્મમાંથી પ્રોસેસિંગ યુનિટની સક્સેસ સુધારવી પડશે.

કૃષિ ઉદ્યોગ ક્લસ્ટરોની સંખ્યામાં વધારો કરવો પડશે
વડા પ્રધાન મોદીએ તેમના સંબોધનમાં વધુમાં કહ્યું કે આપણે પ્રોસેસ્ડ ફૂડ માટે વૈશ્વિક બજારમાં દેશના કૃષિ ક્ષેત્રનો વિસ્તાર કરવો જ જોઇએ.અમારે ગામની નજીક કૃષિ ઉદ્યોગ ક્લસ્ટરોની સંખ્યા વધારવી પડશે જેથી ગામના લોકોને ગામમાં જ ખેતી સંબંધિત રોજગાર મળી રહે.

કિસાન રેલ દ્વારા પરિવહન પર 50% સબસિડી
વડા પ્રધાન મોદીએ વધુમાં કહ્યું કે કૃષિ ઉદ્યોગને મદદ કરવા માટે અમે 11,000 કરોડની યોજનાઓ અને પી.એલ.આઇ. યોજનાઓ હાથ ધરી છે.સાથે સાથે પ્રોત્સાહન સીફૂડ અને અન્ય ખાદ્ય ચીજો અને ખાવા માટે તૈયાર.પીએમ મોદીએ વધુમાં કહ્યું કે ઓપરેશન ગ્રીન્સ યોજના અંતર્ગત કિસાન રેલ માટેના તમામ ફળો અને શાકભાજીના પરિવહન પર 50 ટકા સબસિડી આપવામાં આવી રહી છે.દેશના કોલ્ડ સ્ટોરેજ નેટવર્ક માટે કિસાન રેલ પણ એક મજબૂત માધ્યમ બની ગયું છે.

‘કરોડો ખેડુતોને સોઇલ હેલ્થ કાર્ડ અપાયા’
બજેટ સંબોધનમાં વડા પ્રધાન મોદીએ કહ્યું હતું કે ખેતી સાથે સંબંધિત અન્ય એક મહત્વનો પાસું માટી પરીક્ષણ છે.પાછલા વર્ષોમાં કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા લાખો ખેડૂતોને માટીના આરોગ્ય કાર્ડ આપવામાં આવ્યા છે.હવે આપણે દેશમાં સોઇલ હેલ્થ કાર્ડ પરીક્ષણની સુવિધા વધારવાની છે.

‘કૃષિ ક્ષેત્રમાં ખાનગી ક્ષેત્રની ભાગીદારી વધારવા પર ભાર મૂકે છે’
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ જણાવ્યું હતું કે કૃષિ ક્ષેત્રે સંશોધન અને વિકાસમાં સૌથી વધુ ફાળો જાહેર ક્ષેત્રનો છે.હવે તેમાં ખાનગી ક્ષેત્રની ભાગીદારી વધારવાનો સમય આવી ગયો છે.હવે આપણે ખેડૂતોને આવા વિકલ્પો આપવાના છે કે જેમાં તેઓ ઘઉં અને ચોખા ઉગાડવા સુધી મર્યાદિત નથી.

કોરોના-વડા પ્રધાન પછી બરછટ અનાજની લોકપ્રિયતામાં વધારો થયો
પીએમ મોદીએ વધુમાં કહ્યું કે ભારતની વિશાળ ભૂમિ બરછટ અનાજ માટે ખૂબ ઉપયોગી છે.વિશ્વમાં બરછટ અનાજની માંગ પહેલાથી જ ઘણી વધારે હતી,હવે કોરોના પછી તે પ્રતિરક્ષા બૂસ્ટર તરીકે ખૂબ પ્રખ્યાત થઈ ગઈ છે.આ રીતે ખેડૂતોને પ્રોત્સાહન આપવું એ ફૂડ ઉદ્યોગના સાથીદારોની પણ મોટી જવાબદારી છે.આ સિવાય કરારની ખેતી કોઈક રૂપે અથવા બીજા ઘણા સમયથી કરવામાં આવી રહી છે.અમારો પ્રયાસ એ હોવો જોઈએ કે કરારની ખેતી ફક્ત વ્યવસાય ન બને ઉ લટાનું,આપણે પણ તે જમીન પ્રત્યેની જવાબદારી નિભાવવી જોઈએ.

‘બીજ-બજાર,લોન,ખાતર એ ખેડૂતની પ્રાથમિક જરૂરિયાત છે’
વડા પ્રધાન મોદીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે લોન, બિયારણ અને બજારો, ખેડુતોને ખાતર એ ખેડૂતની પ્રાથમિક જરૂરિયાતો છે,જેની સમયસર જરૂર છે.પાછલા વર્ષોમાં કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડ દ્વારા નાના પશુપાલકોથી લઈને માછીમારો સુધીના નાના ખેડુતો સુધી તેનો વ્યાપ વધાર્યો છે.

Back to top button