health

શરીરમાં જોવા મળતા આ 10 લક્ષણો મોટી બીમારીનો સંકેત આપી શકે છે,મોડુ થાય તે પહેલા જ ઓળખો,

આપણું શરીર ઘણીવાર તમામ પ્રકારના રોગો વિશે સંકેતો આપે છે,પરંતુ લોકો તેમને જોયા પછી પણ તેને અવગણે છે.આવા ચેતવણીનાં ચિન્હમાં, જો તમને સમયનો અહેસાસ મળે,તો રોગોનું મોટું સંકટ ટાળી શકાય છે.ડોકટરો પોતે માને છે કે આ ચેતવણી ચિન્હને માન્યતા આપીને,તમે તમારા સ્વાસ્થ્ય વિશે ખ્યાલ મેળવી શકો છો.

પેશાબ-તમે ક્યારેય વોશરૂમમાં જતા સમયે તમારા પેશાબનો રંગ જોયો છે? યુરિનનો રંગ તમને સ્વાસ્થ્ય વિશે પણ કહી શકે છે.ડોક્ટરો કહે છે કે સામાન્ય રીતે પેશાબનો રંગ આછો પીળો હોવો જોઈએ.વળી,તેની કાળજી લેવી જોઈએ કે તેમાં કોઈ ગંધ નથી.જો તે નથી,તો પછી ચિંતા કરવાની કંઈ વાત નથી.

ઓછી ઊંચાઇ-તમે લોકોની ઊંચાઈ વિશે સાંભળ્યું જ હશે,પરંતુ તમે ક્યારેય ઊંચાઇમાં ઘટાડો થવાનું સાંભળ્યું છે.મોટાભાગના લોકો તેના વિશે વિચારતા નથી.પરંતુ વાસ્તવિકતામાં આપણી ઊંચાઇ ઓછી થઈ શકે છે.ખરેખર તે હાડકાંથી સંબંધિત સમસ્યા છે.અમે અહીં ખૂબ ઓછા લોકો વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ,જેમની ઊંચાઇ પ્રોટીન અને કેલ્શિયમ જેવા મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્ત્વોના અભાવને કારણે ઘટાડી શકાય છે.

શારીરિક ચરબીની ટકાવારી-તંદુરસ્ત શરીર માટે,’બોડી ચરબી ટકાવારી’નું સંતુલન હોવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.શરીરની ચરબીની ટકાવારી વધવાનો અર્થ એ છે કે તમારા શરીરમાં દુર્બળ પેશીઓ કરતા વધુ ચરબી પેશીઓની રચના થઈ રહી છે,જે નબળા સ્નાયુઓને કારણે છે.આવી સમસ્યા દોડવી, ચાલવું અથવા કોઈપણ પ્રકારની શારીરિક પ્રવૃત્તિ ન હોવાને કારણે વધે છે.

મોઢાની દુર્ગંધ-પેઢામાં સોજો થવાને કારણે ઘણી વાર મોઢામાંથી દુર્ગંધ આવવા લાગે છે.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તમારા મોઢામાંથી આવતી ગંધ પણ તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ સાથે જોડાઈ શકે છે.મોઢામાંથી દુર્ગંધવાળો અર્થ એ છે કે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ખૂબ સારી છે.

પગમાં સોજો-રેડબુકના અહેવાલ મુજબ શરીરના નીચેના ભાગમાં એટલે કે પગમાં સોજો થાઇરોઇડ,કિડની અથવા હાર્ટને લગતી સમસ્યાઓ વિશે કહી શકે છે.આ બળતરા ફક્ત શારીરિક પ્રવૃત્તિને લીધે જ હોતી નથી.

સુકા હોઠ-તમે ઘણાં લોકોને જોયા હશે જેઓ હંમેશા હોઠ પર હોઠ પર મલમનો ઉપયોગ કરતા હોય છે ડ્રાય હોઠની સમસ્યાને લીધે.હોઠનો વારંવાર સુકા થવો એ શરીરમાં કોઈ મોટી સમસ્યાના સંકેત હોઈ શકે છે.ડોકટરો કહે છે કે હોઠ ફાટવાની સમસ્યા શરીરમાં વિટામિનના અભાવને કારણે છે.

ઊંઘ-શું તમને રાત્રે પૂરતી ઊંઘ આવે છે? આરોગ્ય સાથે જોડાયેલા ઘણા રહસ્યો માનવ ઊંઘમાં છુપાયેલા છે.ખોટી આહાર,અતિશય કેફીનના વપરાશ અથવા શરીરમાંથી પૂરતી ઉર્જા ન હોવાને લીધે,નિંદ્રા વિકાર છે,જે તમારા અયોગ્યતાનું મોટું સંકેત છે.

શરીરનું તાપમાન-હંમેશા હાથ-પગને ઠંડુ રાખવું સામાન્ય નથી.સામાન્ય રીતે આપણા શરીરનું તાપમાન ઋતુના તાપમાન પ્રમાણે બદલાય છે,પરંતુ જો તમને સતત આવી વસ્તુઓની અનુભૂતિ થાય છે,તો નિશ્ચિતરૂપે ત્યાં કોઈ ગંભીર સમસ્યા છે.હાથ અને પગની સતત શરદી શરીરમાં લોહીના પરિભ્રમણની સમસ્યાને કારણે થઈ શકે છે.તમારા શરીરના તે ભાગોમાં લોહીનો પૂરતો પ્રવાહ નથી જ્યાં તે હોવું જરૂરી છે.

નબળી ત્વચા-એક વ્યક્તિના સ્વાસ્થ્યનું સ્તર ત્વચાની ગુણવત્તા દ્વારા ઓળખી શકાય છે.સામાન્ય રીતે કેટલાક લોકોને ખીલની સમસ્યા હોય છે, પરંતુ આવી ત્વચાની સમસ્યાઓ બીમારી હોવાની નિશાની હોઇ શકે છે. ખરાબ આહાર તમારી ત્વચાની ગુણવત્તા બગડવાનું કારણ હોઈ શકે છે.જો તમે ત્વચા પર કેટલાક વિચિત્ર ફોલ્લીઓ જોશો,તો તમારે તે સમજવું જોઈએ કે કંઈક ખોટું છે.

Back to top button