Ajab GajabIndiaLife Style

ભારતમાં આ સમાજ અગ્નિની સાક્ષીએ નહિ પાણીની સાક્ષીએ પોતાના ભાઈ બહેન સાથે જ લગ્ન કરે છે,

ભારત તેની સંસ્કૃતિ અને સંબંધોની ઉંડાઈ માટે આખા વિશ્વમાં જાણીતું છે.પરંતુ તે જ સમયે સમાજમાં આવા ઘણા રિવાજો પ્રચલિત છે જે સંબંધોનો અર્થ બદલી નાખે છે.હા,આજે અમે તમને દેશની એક પ્રજાતિ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ,જે તેની વિચિત્ર પરંપરાઓ માટે જાણીતી છે.

અહીં ભાઈ બહેનોએ એકબીજા સાથે લગ્ન કર્યા હોવાના ઘણા કિસ્સાઓ છે.ચાલો તેના વિશે જાણીએ.છત્તીસગઢમાં એક ધૂરવા આદિવાસી સમાજ છે,જ્યાં આ પરંપરા ચાલે છે.છત્તીસગઢમાં,બસ્તરની કાંગારઘાટીની આસપાસની ધૂરવા જાતિના લોકો,પુત્રો અને પુત્રીના લગ્નમાં અગ્નિની સાક્ષી નહીં,પણ પાણીને સાક્ષી ગણીને લગ્ન કરે છે.

આ સમાજની જુદી જુદી રીત છે કે આમાં તેઓ બહેનની પુત્રીથી મામાની પુત્રી સાથે લગ્ન કરે છે.તે જ સમયે જો કોઈ તેમ કરવાનો ઇનકાર કરે છે.તો તેને દંડ ફટકારવામાં આવે છે.ફક્ત આટલું જ નહીં અહીંયા બાળલગ્ન પણ કરવામાં આવે છે.જો કે હવે ધીરે ધીરે આ પરંપરાને સમાપ્ત કરવાના પ્રયાસો શરૂ થયા છે.

Back to top button