BusinessIndiaLife StyleStory

કોઈ પણ કલાસ કે ટેસ્ટ સિરીઝ વગર ઘેર બેઠા ક્લાસ વન અધિકારી કઈ રીતે બની શકાય? આ મહિલા અધિકારીએ બતાવ્યો સરળ રસ્તો

દેશમાં ઘણા આશાસ્પદ યુવાનો છે જેઓ દરેક મુશ્કેલ કાર્યને જાતે જ સરળ બનાવે છે અને સફળતા મેળવે છે અને તેમની પ્રતિભાને મોહિત કરે છે.આવી જ એક વ્યક્તિ છે અનુક્રિતી શર્મા,ભારતીય વહીવટી સેવાના અધિકારી.જયપુરની અનુકૃતિ શર્મા ન તો કોચિંગમાં જોડાઈ હતી કે ન તો કોઈ ટેસ્ટ સિરીઝમાં ભાગ લીધો હતો.પરંતુ તેણે આઈએએસ બનીને પોતાનું સ્વપ્ન પૂરું કર્યું.

આજના યુગમાં યુવા વર્ગ યુપીએસસી એટલે કે યુપીએસસીની સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષાની તૈયારી હજારો અને લાખો રૂપિયા ખર્ચ કર્યા પછી કોચિંગ દ્વારા કરે છે,જ્યારે અનુક્રીતી શર્માએ ફક્ત ઇન્ટરનેટ દ્વારા અભ્યાસ કરીને જ આ સફળતા પ્રાપ્ત કરી છે.આ સિદ્ધિ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે,કારણ કે જો દેશની સરકારી નોકરીઓમાં સૌથી વધુ લોકપ્રિય છે,તો તે ભારતીય વહીવટી સેવા એટલે કે ભારતીય વહીવટી સેવાની નોકરી છે.

તેમાં પૈસા,ખ્યાતિ,દરજ્જો અને વર્ચસ્વ સાથે બધું કરવાનું છે.પરંતુ પ્રથમ વાત એ છે કે દેશની સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષા ક્લિયર કરવી એ દરેકની વાત નથી.સારો રેન્ક મેળવીને આઈએએસ બનવું ખૂબ મુશ્કેલ છે.સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાની તૈયારી માટે દેશભરમાં હજારો કોચિંગ સંસ્થાઓ છે.જેમાં ફી હજારથી લઈને લાખો સુધી લેવામાં આવે છે.પરંતુ અનુક્રેઠીએ પોતાની તૈયારીથી આ પરીક્ષામાં સફળતા જ મેળવી નથી,પરંતુ આદરણીય પદ પણ મેળવ્યું છે.તાજેતરમાં જ એક ઇન્ટરવ્યુ દરમિયાન,અનુક્રેઠીએ યુપીએસસી સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાની તૈયારી કરી રહેલા યુવાનો માટે ઘણી સરળ અને મહત્વપૂર્ણ ટીપ્સ આપી હતી.ચાલો જાણીએ આઈએએસ અનુક્રિતી શર્માની સફળતાની કહાની.

પોતાની રીતે જ સિવિલ સર્વિસીઝ એક્ઝામિનેશન 2019 માં 133 મા રેન્ક મેળવનાર અનુક્રેઠીએ દિલ્હી નોલેજ ટ્રેકને આપેલી મુલાકાતમાં આઈએએસ બન્યા ત્યાં સુધી વાર્તા શેર કરી હતી.આ દરમિયાન,અનુક્રેઠીએ કહ્યું કે સારી તૈયારી કર્યા વિના,પરીક્ષા દરમિયાન જવાબ આપવો ખૂબ મુશ્કેલ છે.પરંતુ જો આપણે જવાબ લખવાની અમારી પોતાની તૈયારીને મજબૂત કરીએ તો આ કાર્ય સરળ થઈ જાય છે.અનુક્રેઠીએ ખુદ આ માટે પ્રેક્ટિસ કરી હતી.

અનુકૃતિની આઈએએસ બનવાની વાર્તા ખૂબ જ રસપ્રદ છે.જ્યારે બીજી સામાન્ય છોકરી લગ્ન પછી પરિવાર,કુટુંબ અને સગપણની સંભાળ રાખવામાં વ્યસ્ત છે,સ્વપ્ન પૂરા કરવાના પ્રયત્નો છોડી દે છે,તો અનુક્રિતીની આઈએએસ બનવાની યાત્રા તેના લગ્ન પછી જ શરૂ થઈ હતી.અનુકૃતિ શર્માએ લગ્ન પછી આઈએએસ બનવાનું નક્કી કર્યું.તેણે તેને ખંતથી તૈયાર કર્યુ એટલું જ નહીં પરંતુ તેણે પોતાનું સ્વપ્ન પણ પૂરું કર્યું.

અનુક્રિતી શર્માએ સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાની તૈયારી માટે હજારો અને લાખો રૂપિયા લેતા કોચિંગ સંસ્થાઓથી અંતર રાખ્યું હતું.તેણે કોઈપણ ઓનલાઇન અથવા ઓફલાઇન પરીક્ષણ શ્રેણીમાં ભાગ લીધો ન હતો.અનુકૃતિએ ફક્ત અને માત્ર સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાની તૈયારી માટે ઇન્ટરનેટનો આશરો લીધો હતો.તેમનું કહેવું છે કે ઇન્ટરનેટ દ્વારા સતત સખત મહેનત અને સારી તૈયારી સાથે તમે સિવિલ સર્વિસીઝ પરીક્ષામાં પણ સફળતા મેળવી શકો છો.ફક્ત નિયમિતપણે તમારી જાતને તૈયાર કરતા રહો.અનુક્રેઠિની સફળતાની કહાની પરિણીત મહિલાઓ માટે ખૂબ પ્રેરણાદાયક છે.

એવું નથી કે અનુક્રિથી ઇન્ટરનેટ દ્વારા પ્રથમ પ્રયાસમાં સફળ થઈ છે.તેણે ચાર વખત પરીક્ષા આપી હતી.ત્યારબાદ તે આઈ.એ.એસ. સારા ક્રમના અભાવને કારણે તેના પ્રથમ ત્રણ પ્રયાસો નિષ્ફળ ગયા.પરંતુ અનુક્રેઠીએ હાર માની નહીં.તે નિરાશ ન થઈ.2017 ના પ્રયત્નોમાં તેણીએ 355 મી રેન્ક મેળવ્યો,પરંતુ અહીં અટક્યો નહીં.તેણે 2018 માં વધુ સારી તૈયારી માટે બ્રેક લીધો હતો.આ પછી,અનુક્રેતીએ ફરીથી 2019 ના પ્રયત્નમાં 138 મા રેન્ક મેળવ્યો.ત્યારબાદ તેને આઈ.એ.એસ. બનવાનું બિરુદ મળ્યું.

અનુક્રિતી, વિજ્ઞાન પૃષ્ઠભૂમિની વિદ્યાર્થી,ઇન્ડો ઇન્ડિયા ઇન્ટરનેશનલ સ્કૂલ,જયપુરમાં અભ્યાસ કરે છે. 2012 માં ભારતીય વિજ્ઞાન શિક્ષણ અને સંશોધન કોલકાતામાંથી બીએસએમએસ (ભૂસ્તર વિજ્ઞાન) માં સ્નાતક થયા.આ પછી અનુકૃતિએ જાળી તોડી.બાદમાં તે વધુ અભ્યાસ માટે અમેરિકા ગઈ હતી.ત્યાંથી પાછા ફર્યા પછી તેમણે સિવિલ સર્વિસીઝ પરીક્ષામાં હાજર રહેવાનું નક્કી કર્યું.અનુક્રિથીના પિતા સરકારી નોકરીથી નિવૃત્ત થયા છે અને માતા કોલેજમાંથી નિવૃત્ત થયા છે.અનુકૃતિએ સિવિલ સર્વિસીઝ પરીક્ષામાં ભાગ લેવાનું નક્કી કરતાં જ અભ્યાસક્રમ એકત્રીત કર્યો અને તે મુજબ ઇન્ટરનેટ પરથી અભ્યાસ સામગ્રી કાઢી પછી શરુની પોઇન્ટ ટુ પોઈન્ટ તૈયારી કરી.જ્યારે સિવિલ સર્વિસનો વિચાર આવ્યો ત્યારે બંધારણ,આઈપીસી અને લેખો વગેરે કંઈપણ જાણતા નહોતા.પછી આ બધા વિશે વાંચવાનું શરૂ કર્યું.

સિવિલ સર્વિસીઝ પરીક્ષાના ઉમેદવારો માટે તૈયારી કરવા માટેની ટીપ્સ
તમારો જવાબ કોઈ અખબારના સમાચાર જેવો હોવો જોઈએ.તેમાં શીર્ષક,ઉપ શીર્ષક, બુલેટ પોઇન્ટ અને સારાંશ અથવા હાઇલાઇટ હોવી આવશ્યક છે.જેથી કોપિ ચેકર્સએ તુરંત સારાંશ અથવા હાઇલાઇટ અને બુલેટ પોઇન્ટ પર ધ્યાન આપે અને તેમણે તેને નજીકથી તપાસવા મળે જેથી પ્રભાવ સારો પડે.પ્રશ્નમાં પૂછેલા મુદ્દાને આધારે તમારો જવાબ લખો.લેખનને વધુ મુક્તપણે જવાબ આપવો અને બિનજરૂરી તથ્યો ટાળવું જોઈએ.

પ્રશ્નમાં પૂછેલા બધા પ્રશ્નોનો સીધો અને સચોટ જવાબ લખો.જો પ્રશ્ન બે ભાગમાં છે,તો પછી તેના જવાબને પણ બે ભાગમાં વહેંચીને લખો.આકૃતિઓ,ઉદાહરણો,ફ્લોચાર્ટ્સ વગેરેનો ઉપયોગ કરો.કૃપા કરીને પ્રશ્નો અને જવાબ સાથે સંબંધિત અહેવાલો અને અવતરણોનો સંદર્ભ લો.ટોપર્સ કેવી રીતે લખવું તે શીખવાનો હંમેશા પ્રયાસ કરવો જોઈએ.તમે ઇન્ટરનેટ દ્વારા યુપીએસસી સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાની તૈયારી પણ કરી શકો છો.ઇન્ટરનેટ પર ઘણી બધી સંબંધિત સામગ્રી નિશુલ્ક ઉપલબ્ધ છે.

Back to top button