health

સિગારેટ ફક્ત ફેફસાં જ નહીં પણ તમે ક્યારેય વિચાર્યું પણ નહીં હોય એવી વસ્તુને પણ તબાહ કરી શકે છે,

દર વર્ષે,નો સ્મોકિંગ ડે 2021 માર્ચના બીજા બુધવારે ઉજવવામાં આવે છે. આ ઉજવણીનો હેતુ લોકોને ધૂમ્રપાન છોડવા માટે જાગૃત બનાવવાનો છે.તમે ઓછી સિગારેટ પીતા હોવ અથવા વધુ,તે તમારી આખી શરીર પ્રણાલીને અસર કરે છે.ચાલો જાણીએ કે ધૂમ્રપાન કેવી રીતે ધીમે ધીમે આખા શરીરને અંદરથી ખોખું કરે છે.

નર્વસ સિસ્ટમ પર અસર-સિગારેટમાં જોવા મળતી નિકોટિન તમારી નર્વસ સિસ્ટમ પર ખૂબ જ ખરાબ અસર કરે છે.તે તમારા મગજમાં પહોંચે છે અને તમને થોડા સમય માટે ખૂબ જ સક્રિય લાગે છે,પરંતુ તેની અસર સમાપ્ત થતાં જ તમને થાક લાગે છે અને ફરી એક વખત સિગારેટ પીવાની માંગ થાય છે.

જો તમને નિકોટિનનો વ્યસનો છે,તો તમને ધૂમ્રપાન કરવાની ટેવ છોડી દેવામાં ઘણી મુશ્કેલી અનુભવાય છે.શ્વસનતંત્ર પર અસર-જ્યારે તમે ધૂમ્રપાન કરો છો,ત્યારે તમે તે પદાર્થો શરીરની અંદર લો છો જે તમારા ફેફસાંને નુકસાન પહોંચાડે છે.દરરોજ સિગારેટ પીવાથી સમયની સાથે આ નુકસાન વધે છે અને તેના કારણે ઘણી વધારે સમસ્યાઓ થવા લાગે છે.

સિગારેટ પીનારાઓને એમ્ફિસીમા,ક્રોનિક બ્રોન્કાઇટિસ,ક્રોનિક અવરોધક પલ્મોનરી ડિસીઝ અને ફેફસાના કેન્સરનું જોખમ વધારે છે.રક્તવાહિની તંત્ર પર અસર-ધૂમ્રપાન કરવાથી તમારી આખી રક્તવાહિની સિસ્ટમ એટલે કે રક્તવાહિની તંત્ર બગડે છે.નિકોટિનને લીધે,નસો ખૂબ સખત થઈ જાય છે જેના કારણે લોહીના પ્રવાહમાં સમસ્યા હોય છે.ધીરે ધીરે તે ધમની રોગનું કારણ બને છે.

ધૂમ્રપાનને લીધે,બ્લડ પ્રેશર વધે છે,લોહીની નળીઓ નબળી પડે છે અને લોહીની ગંઠાઈ જવાનું શરૂ થાય છે.આ બધી ચીજો સ્ટ્રોકનું જોખમ વધારે છે.વાળ,ત્વચા અને નખ પર અસર-ફેફસા પછી,ધૂમ્રપાનની અસર સૌથી વધુ એકીકૃત સિસ્ટમ પર થાય છે.આને કારણે,તમારી ત્વચામાં સ્પષ્ટ ફેરફાર જોવા મળી શકે છે.

તાજેતરના એક અભ્યાસ મુજબ,ધૂમ્રપાન કરવાથી સ્ક્વોમસ સેલ કાર્સિનોમા થવાનું જોખમ વધે છે.ધૂમ્રપાનને કારણે નખમાં ફંગલ ઇન્ફેક્શન થાય છે અને વાળ ઝડપથી પડવા લાગે છે અને સફેદ થઈ જાય છે.પાચક તંત્ર પર અસર-ધૂમ્રપાન કરવાથી મોં,ગળું અને અન્નનળીના કેન્સરની સંભાવના વધી જાય છે.મોટાભાગના લોકો જે ધૂમ્રપાન કરે છે તે સ્વાદુપિંડનું કેન્સરનો શિકાર છે.

ધૂમ્રપાનથી ઇન્સ્યુલિન પર પણ અસર પડે છે,જેના કારણે ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ અને તેની સાથે સંકળાયેલ જોખમ વધવાની સંભાવના છે.લૈંગિકતા અને જનન અંગો પર અસર-નિકોટિન પુરુષો અને સ્ત્રીઓના જનન અંગને પણ અસર કરે છે.આને કારણે પુરુષોમાં જાતીય કામગીરી ઓછી થાય છે,જ્યારે સ્ત્રીઓમાં જાતીય ઈચ્છાનો અભાવ હોય છે.નિકોટિન સંભોગ હોર્મોન્સનું સ્તર ઘટાડે છે.

ધૂમ્રપાન કરવાની ટેવ કેવી રીતે છોડવી-ધૂમ્રપાન છોડવું એ ખૂબ મુશ્કેલ કાર્ય છે,પરંતુ ડોક્ટરની સલાહ લીધા પછી,તમે કોઈ યોજના બનાવીને તેના પર કામ કરી શકો છો.એવી ઘણી પ્રિસ્ક્રિપ્શન અને પ્રિસ્ક્રિપ્શન દવાઓ છે જે ધૂમ્રપાન છોડવામાં મદદ કરે છે.ધૂમ્રપાન છોડવા માટે તમે કોઈ સેન્ટરની પણ મદદ લઈ શકો છો.ધૂમ્રપાન છોડીને,તમારી આખી શરીર સિસ્ટમ ધીમે ધીમે પુન:પ્રાપ્તિ તરફ જવાનું શરૂ કરે છે.

Back to top button