healthLife StyleStory

જો ઘરમાં મચ્છરોનો આતંક વધી ગયો છે તો આ દેશી પદ્ધતિઓથી છૂટકારો મેળવો,

દરેક વ્યક્તિ મચ્છરોના આતંકથી પરેશાન છે,આવી સ્થિતિમાં,કેટલાક લોકો મચ્છરને મારવા માટે કોઇલ,પ્રવાહી અથવા સ્પ્રેનો ઉપયોગ કરે છે,પરંતુ હજી પણ કોઈ ફાયદો નથી.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ કેમિકલ પદાર્થોના ઉપયોગથી શરીરને કેટલું નુકસાન થઈ શકે છે.

તમારા લાખો પ્રયત્નો પછી પણ,આ મચ્છર ઘરમાં ઘૂસીને અને ડેન્ગ્યુ, મેલેરિયા અને પીળા તાવ જેવા જીવલેણ રોગો ફેલાવવાનું બંધ કરતા નથી. આ રાસાયણિક સમૃદ્ધ સ્પ્રે,કોઇલ વગેરેમાંથી નીકળતો ધુમાડો શરીર માટે હાનિકારક સાબિત થઈ શકે છે,જે શરીરમાં પહોંચી શકે છે અને શ્વાસ લેવાની સમસ્યાઓ પેદા કરી શકે છે.

આ બધાથી બચવા માટે,તમે કેટલાક ઘરેલું ઉપાયનો ઉપયોગ કરીને મચ્છરોથી છુટકારો મેળવી શકો છો.સાંજે ઘરની બારીઓ અને દરવાજા બંધ કરો-સૂર્યપ્રકાશ મચ્છરોને અમુક અંશે દૂર રાખી શકે છે,પરંતુ સૂર્ય આથમ્યા પછી મચ્છર વધુ સક્રિય બને છે. જો તમને મચ્છર મુક્ત મકાન જોઈએ છે,તો સાંજ પછી બધા દરવાજા અને બારીઓ સજ્જડ બંધ કરો જેથી મચ્છર ઘરમાં પ્રવેશી ન શકે.

તમે દરવાજાની પટ્ટીઓ પણ ખરીદી શકો છો જે તમારા દરવાજા અને વિંડોઝની આસપાસની જગ્યાને અવરોધિત કરશે જ્યાંથી મચ્છર ઘરમાં પ્રવેશી શકે છે.મચ્છરો વધવાનું બધ કરો-જો તમે ઘરના મચ્છરોને કેવી રીતે કાબૂમાં રાખશો તે અંગે આશ્ચર્ય થાય છે,તો તમારે વધુ એક વાત જોવી જોઈએ કે શું તમારા ઘરની અંદર કોઈ એવી જગ્યા છે કે જ્યાં મચ્છર જન્મ આપી શકે છે.

તમારા ઘરના એસી અથવા બગીચામાં સંગ્રહિત મચ્છરો માટેનું બ્રીડિંગ મેદાન બની શકે છે.જો આવા સ્ટોરરૂમ અથવા રસોડામાં જ્યાં તમે ઘરની અંદર જૂની વસ્તુઓ સ્ટોર કરો છો,તો પછી સમયાંતરે તે સ્થાનોને સાફ કરો કારણ કે મચ્છર તેમનું ઘર ત્યાં બનાવી શકે છે.ઘરની બહાર ગંદકી એકઠો થવા ન દો અને ખાતરી કરો કે તમારા ઘરની આજુબાજુ નાળા ઢાંકી દેવામાં આવે છે અને નિયમિત સાફ થાય છે.

મચ્છરને ભગાડનાર છોડ રોપાવો-ઘરની અંદર મચ્છરોથી મુક્તિ મેળવવા માટે મચ્છર ભગાડનાર છોડ પણ રાખી શકાય છે.આ છોડ ઓરડાની અંદર અથવા ટેબલ પર મૂકી શકાય છે.આમાંના કેટલાક છોડ મચ્છરો જ નહીં પરંતુ અન્ય જંતુઓ અને ઉંદરને પણ દૂર રાખે છે.સામાન્ય રીતે આ છોડ નાના હોય છે.

તેથી,તેમને મેરીગોલ્ડ,તુલસીનો છોડ,લેમનગ્રાસ,સિટ્રોનેલા,ફુદીનો અને ખુશ્બુદાર છોડ જેવા મચ્છરોના નિયંત્રણ માટે સરળતાથી ઘરની અંદર રાખી શકાય છે.દેશી રીત-મચ્છરોથી ઘર મુક્ત થવાનો એક અજમાયશ અને પરીક્ષણ કરેલ રીત એ છે કે તમે લીંબુથી લવિંગનો ઉપયોગ કરી શકો છો.મચ્છર લવિંગ અને ખાટા વસ્તુઓની ગંધને નફરત કરે છે.

લીંબુને બે ભાગમાં કાપો અને લવિંગની વચ્ચે મૂકો અને તેને પ્લેટ પર મૂકો અને મચ્છરની જગ્યાની આસપાસ રાખો.મચ્છરથી છુટકારો મેળવવાની આ એક કુદરતી રીત છે અને તે તમને કોઈપણ રીતે નુકસાન પહોંચાડશે નહીં.સાબુવાળા પાણીના સોલ્યુશનનો ઉપયોગ-શું તમે જાણો છો કે મચ્છરથી મુક્તિ મેળવવા માટે સાબુવાળા પાણીનો ઉપાય એ કુદરતી રીત છે.

કોઈ વાસણમાં સાબુ અથવા ડીટરજન્ટનું મિશ્રણ બનાવી તેને સારી રીતે રાખો. જ્યારે મચ્છર પાણી તરફ આકર્ષિત થાય છે,ત્યારે તે સાબુવાળા પાણી પર બેસીને પરપોટામાં ફસાઈને મરી જાય છે.તેનાથી ઘર મચ્છર મુક્ત થઈ શકે છે.મચ્છરોને નિયંત્રિત કરવા માટે,તમે બીઅર અથવા વાઇનનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

કારણ કે મચ્છરો બીયર અને આલ્કોહોલની ગંધ સહન કરી શકતા નથી અને તે ઘરેથી ભાગી જશે.લસણથી મચ્છર પણ ભાગશે-લસણની 5 થી 6 કળીઓને ગ્રાઇન્ડ કરો.તેને એક કપ પાણીમાં મિક્સ કરી થોડો સમય ઉકાળો.આ પાણીને સ્પ્રે બોટલમાં છંટકાવ કરો અને ઘરના જુદા જુદા ખૂણામાં છંટકાવ કરો.મચ્છર તેની ગંધથી દૂર રહેશે.

Back to top button