GujaratIndiaNews

સોમનાથ મંદિર વિરુદ્ધ બોલનાર મૌલાનાની ધરપકડ,વિડીયોમાં કહેવા લાગ્યો કઈક આવું જ,

સોમનાથ મંદિરમાં લૂંટ ચલાવનારા મહેમૂદ ગઝનવીના વખાણ કરવા બદલ ઇર્શાદ રશીદ નામના વ્યક્તિની ધરપકડ કરવામાં આવી છે.ઇર્શાદ રશિદે તાજેતરમાં એક વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર મૂક્યો હતો.જેમાં તે મહમદ ગઝનવીનું ઉમદા વ્યક્તિ તરીકે વર્ણન કરતો હતો.આ વીડિયો ગુજરાતના સોમનાથ મંદિર પાસે ઉભા રહેલા આરોપી ઇર્શાદ રશીદે બનાવ્યો હતો.

આ વીડિયો વાયરલ થયા પછી ઇર્શાદ રશીદ સામે કેસ નોંધવામાં આવ્યો હતો અને હવે તેની ધરપકડ કરવામાં આવી છે.ઇર્શાદ રશિદની હરિયાણાના પાણીપતથી ધરપકડ કરવામાં આવી છે.આ કેસમાં સોમનાથ ટ્રસ્ટના મેનેજર વિજયસિંહ ચાવડા દ્વારા ઇર્શાદ રશીદ સામે પોલીસમાં ફરિયાદ નોંધાઈ હતી.પોલીસે ફરિયાદ નોંધ્યા બાદ તેને પકડી પાડ્યો હતો.

જો કે,આ સમગ્ર મામલામાં પોલીસ તરફથી હજી સુધી કોઈ નિવેદન આવ્યું નથી.ગુજરાતમાં ઐતિહાસિક સોમનાથ મંદિરથી દોઢ કિલોમીટર દૂર મૌલાના ઇર્શાદ રશીદે એક વીડિયો બનાવ્યો હતો.તેમાં સમુદ્રની બાજુ ઉભા રહીને સોમનાથ મંદિર તરફ ધ્યાન દોરતા કહ્યું છે કે આ તે જ મંદિર છે,જેને મહમૂદ ગઝનવી અને મહંમદ કાસિમે જીતી લીધું હતું.

કાસિમે પોતાની સેના સાથે આ સમુદ્રને પાર કરીને ભારત પર વિજય મેળવ્યો હતો.આ તે જ સમુદ્ર છે જે પાકિસ્તાનને ભારત સાથે જોડે છે.તેનો ઇતિહાસ વાંચવો જોઈએ અને તેનો અભ્યાસ કરવો જોઈએ.સોમનાથ મંદિર ટ્રસ્ટ દ્વારા નોંધાયેલી ફરિયાદ અંગે તેણે તેનો ખુલાસો રજૂ કર્યો અને કહ્યું કે 4 મે 2019 ના રોજ હું ગુજરાત ગયો હતો.સોમનાથ પણ ફરવા ગયો હતો.

આ વિડિયો તે દરમિયાન બનાવવામાં આવ્યો હતો.તેમણે પોતાનું વલણ જણાવ્યું હતું કે મારા શબ્દોનો ખોટો અર્થ કાઢવામાં આવ્યો હતો.મંદિર, મસ્જિદ,ગુરુદ્વાર એ બધાં પૂજા સ્થાનો છે.દરેકની જુદી જુદી રીત હોય છે.તેનો હેતુ મંદિરનું અપમાન કરવાનો કે કોઈની ભાવનાને દુ:ખ પહોંચાડવાનો નહોતો.

તમને જણાવી દઇએ કે ઇર્શાદ રશીદ પાણીપતમાં કુતાની રોડ પર સ્થિત એક મદ્રેસામાં ભણાવે છે.લોકો કહે છે કે તે ઘણી વખત આવી જ વસ્તુઓ કરે છે.તે આવી વાંધાજનક વાતો વ્હોટ્સએપ અને ફેસબુક પર પણ શેર કરે છે.તેને અનેક વખત અવરોધ પણ કરાયો હતો પરંતુ તે સહમત ન હતા.

આ મંદિર ગુજરાતના કાઠિયાવાડ વિસ્તારમાં સમુદ્રના કાંઠે આવેલું છે.જે 12 જ્યોતિર્લિંગમાંથી એક છે.વેલ્લભીના મૈત્રિક રાજાઓ દ્વારા આ મંદિરનું નિર્માણ 649 ઇ.સમાં જ્યારે સિંધના મુસ્લિમ સુબેદાર અલ જુનૈદ દ્વારા આ મંદિરને પ્રથમવાર 725 ઇ.સમાં તોડવામાં આવ્યું હતું.જે પછી તેને 815 ઇ.સમાં રાજા નાગભટ્ટ દ્વારા ફરીથી બનાવવામાં આવ્યું.

મહમૂદ ગઝનવીએ 1024 માં સોમનાથ મંદિર પર આશરે 5 હજાર સાથીઓ સાથે હુમલો કર્યો હતો અને મિલકત લૂંટીને તેનો નાશ કર્યો હતો.ગ્રામજનોએ તેને બચાવવાનો પ્રયત્ન કર્યો પરંતુ તેઓ સફળ થઈ શક્યા નહીં.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિરમાં ચુંબકીય શક્તિને કારણે શિવલિંગ હવામાં સ્થિત હતું.મહેમૂદ ગઝનબી તેને જોઈને ચોંકી ગયા અને તેને ખરાબ રીતે તોડી નાખ્યા.

મહમૂદ ગઝનબીના ધ્વંસ પછી,આ મંદિર ફરીથી રાજાઓ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.જો કે,મુસ્લિમ શાસકો ફરીથી અને તે જ રીતે મંદિર પર હુમલો કરતા રહ્યા.આ રીતે,આ મંદિર 6 વખત તૂટી ગયું હતું.તે જ સમયે,ભારત સ્વતંત્ર થયા પછી,સરદાર વલ્લભભાઇ પટેલે સમુદ્રનું પાણી લઈને નવું મંદિર બનાવવાનો સંકલ્પ લીધો હતો.

મંદિરનું નિર્માણ વર્ષ 1950 માં કરવામાં આવ્યું હતું.આ મંદિર કૈલાસ મહામેરુ પ્રસાદની શૈલીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું.આ મંદિર બનાવવામાં આવ્યું ત્યારે ભારતના ગૃહ પ્રધાન સરદાર વલ્લભભાઇ પટેલ હતા.

Back to top button