health

તમારા માટે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે આ 10 પ્રાકૃતિક ખોરાક,જાણો શું જોખમ હોઇ શકે છે,

લોકો સ્વસ્થ અને લાંબા જીવન માટે કુદરતી ખોરાક પર આધાર રાખે છે.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તમારી ઉંમર વધારવાને બદલે કેટલાક કુદરતી ખોરાકને ઝડપથી મૃત્યુના દરવાજે લઈ જઈ શકાય છે.તેમની કર્નલોથી પાંદડા સુધી,ખતરનાક રાસાયણિક અને ઝેરી પદાર્થો હાજર છે.તેથી,તેમના જથ્થા અને રેસીપી સાથે,તમારે તે ખૂબ જ સારી રીતે જાણવું જોઈએ કે તેમાંના કયા ભાગથી તમારો જીવ ખોઈ શકો છો.

ચેરી-રિપોર્ટ અનુસાર ચેરી કર્નલો આપણા શરીર માટે ખૂબ નુકસાનકારક સાબિત થઈ શકે છે.તેની સખત કર્નલો તમારા દાંતને જ બગાડે છે,પરંતુ તેમાં સાયનોજેનિક નામનું તત્વ સાયનાઇડ નામના રાસાયણિક સંયોજનમાં કચડી જાય છે.બ્રિટીશ કોલમ્બિયા ડ્રિગ અને પોઇઝન ઇન્ફોર્મેશન સેન્ટરના જણાવ્યા અનુસાર,આ સ્વાદિષ્ટ ફળને ઝેરી પદાર્થોથી ભરેલા મોંમાં તોડ્યા વિના માણો.

પફર માછલી-પફર માછલીને ફ્લો ફિશ અથવા ફુગુ પણ કહેવામાં આવે છે.આ માછલી ખૂબ જોખમી લાગે છે.નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ હેલ્થ અનુસાર,આ માછલીની ત્વચા અને અવયવોમાં ઝેરી તત્વો જોવા મળે છે.ટેટ્રોડોટોક્સિન નામનું ઝેરી તત્વ તમારા સ્નાયુઓને લકવાગ્રસ્ત કરી શકે છે અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફને કારણે મૃત્યુનું કારણ બની શકે છે.

એરંડા તેલ-એરંડા તેલનો ઉપયોગ ઘણા ફાયદાકારક તત્વોને કારણે ત્વચા અને વાળને સ્વસ્થ રાખવા માટે થાય છે.પરંતુ ઘરોમાં વપરાતા નાળિયેર અથવા ઓલિવ તેલથી આ સંપૂર્ણપણે અલગ છે.રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રો અનુસાર,એરંડા તેલ એક બીજમાંથી નીકળે છે જેમાં કિસમિસ નામના ઝેરી પદાર્થ પણ હોય છે.

જર્નલ વિશ્લેષણાત્મક રસાયણશાસ્ત્રના એક અહેવાલ મુજબ,બીનમાંથી મુક્ત થયેલ રેઝિન હજારો લોકોને નિંદ્રા માટે પૂરતું છે.તેથી,જો તમે એરંડા તેલ ખરીદો છો,તો તે જોવાનું રહેશે કે ઉત્પાદનમાં સલામતીનાં ધોરણોનું પાલન કરવામાં આવ્યું છે કે નહીં.શેલફિશ-શેલફિશ ખાદ્ય એલર્જીને લગતી સમસ્યાઓનું કારણ પણ બની શકે છે.

‘અમેરિકન કોલેજ ઓફ એલર્જી,અસ્થમા અને ઇમ્યુનોલોજી’ અનુસાર,શેલફિશ ખાતા લોકો એલર્જીના કારણે હોસ્પિટલમાં સૌથી વધુ દાખલ થાય છે.ઘણીવાર લોકો તેને ખાધા પછી ખંજવાળ મોં,ગળામાં દુખાવો અને પેટમાં દુખાવાની ફરિયાદ કરી શકે છે.શ્વાસ લેવો અને ઉલટી થવી એ શેલફિશથી થતી એલર્જીના લક્ષણો છે.જો તેની સમયસર સારવાર ન કરવામાં આવે તો વ્યક્તિ મરી શકે છે.

એલ્ડરબેરી-જો કે એલ્ડરબેરી સલામત ખોરાક છે,પરંતુ તેના પાંદડા અને સ્ટેમ તમારી સમસ્યાઓમાં વધારો કરી શકે છે.રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રો અનુસાર,એલ્ડેબરીના પાંદડા અને દાંડી પેટને લગતી વિકારો પેદા કરી શકે છે.એલ્ડર્બરી પેટને ગ્લાયકોસાઇડ્સનો સંપર્ક કરે છે,જે પાચન પછી સાયનાઇટમાં રૂપાંતરિત થાય છે.

જો કે,ત્યાં એક સારી બાબત પણ છે કે આ ખતરનાક તત્વ રસોઈ ગરમી પર પણ નાશ પામે છે.તેથી તમે તેમાંથી બનાવેલું જામ,વાઇન અથવા ખાઈ શકો છો.જંગલી બદામ-બદામનું નામ સાંભળીને જો તમારા મોઢામાં પાણી આવી રહ્યું છે,તો પછી કહો કે આપણે બજારમાં મળતા મીઠા બદામ ખાઈએ છીએ,જંગલી નહીં.

આંતરરાષ્ટ્રીય સ્કોલરલી રિસર્ચ નોટિસ ટોક્સિકોલોજી અનુસાર,જંગલી બદામને ખાવા યોગ્ય બનાવવા માટે ખાસ હીટ ટ્રીટમેન્ટ દ્વારા પ્રક્રિયા કરવામાં આવે છે.જો કે,બાળકોએ 5-10 થી વધુ બદામ ન ખાવા જોઈએ અને પુખ્ત વયના લોકોએ 50 થી વધુ બદામ ન ખાવા જોઈએ.બીન પોડ-ઘણા ઘરોમાં લોકો બીન શાકભાજી ખાવાનું પસંદ કરે છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે કાચા બીન શાકભાજીમાં હાજર લિમ્ફેરીન નામના તત્વને ગ્રહણ કર્યા પછી,હાઇડ્રોજન સાયનાઇડ નામના ઝેરી રસાયણમાં વિઘટિત થાય છે.તેથી,તેને છાલવા,ધોવા અને સારી રીતે રાંધવા જોઈએ.જાયફળ-જાયફળનો ઉપયોગ ભારતીય ખોરાકમાં મોટા પ્રમાણમાં થાય છે.તેના મહાન ફાયદાઓ આયુર્વેદમાં પણ જણાવેલ છે.

પરંતુ કેટલાક અહેવાલો દાવો કરે છે કે જાયફળના સ્તર પર ઝેરી તત્વો છે.જર્નલ ઑફ મેડિકલ ટોક્સિકોલોજીના અહેવાલ મુજબ,આ તત્વો આપણા શરીર માટે ખૂબ જોખમી છે,જે માથાનો દુખાવો,ઊબકા જેવી મુશ્કેલીમાં વધારો કરી શકે છે.મગફળી-મગફળીને ખૂબ આરોગ્યપ્રદ ખોરાક પણ માનવામાં આવે છે.શિયાળાની ઋતુમાં તે ખૂબ જ ખાવામાં આવે છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મગફળીમાંથી ફૂડ એલર્જીની ફરિયાદ હોઈ શકે છે.રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રો અનુસાર,જે લોકો મગફળીનું વધુ પડતું સેવન કરે છે તેઓ તેમના જીવનના કોઈપણ તબક્કે ફૂડ એલર્જીનો ભોગ બની શકે છે.આ બળતરા અને એનાફિલેક્ટિક પ્રતિક્રિયાની સમસ્યાઓ પણ પેદા કરી શકે છે.જો તમને ક્યારેય એલર્જીના લક્ષણો દેખાય છે,તો ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.

તજ-જાયફળની જેમ તજ પણ દરેક રસોડામાં જોવા મળશે.2012 માં,અમેરિકન એસોસિયેશન ઑફ પોઈઝન કંટ્રોલ સેન્ટરોએ પણ આ અંગે ચેતવણી જારી કરી હતી.જો તજનો પાવડર શ્વાસ દ્વારા જાય છે,તો તે તમારા ફેફસામાં સળગતી ઉત્તેજનાનું કારણ બની શકે છે.આ ઉપરાંત,ઉલટી અને ખાંસીની સમસ્યા હોઈ શકે છે.તેથી તમે તેને તમારા ખોરાક સુધી મર્યાદિત કરો.

Back to top button