Corona VirushealthIndiaStory

બદલાઈ ગઈ લોકોની દુનિયા,જાણીને ખુશી થશે કે લોકડાઉનના મુશ્કેલ સમયે આપણને આટલું બધું શીખવી દીધું

મુશ્કેલ સમય આપણને નવી વસ્તુઓ શીખવા પ્રેરણા આપે છે.આ નવી વસ્તુઓ આપણા અસ્તિત્વને બચાવવામાં મદદ કરે છે,પરંતુ આપણને આગળ વધવાની શક્તિ પણ આપે છે.લોકડાઉન પણ એવું જ કર્યું.

ઘરેથી કામ કરવું,નવી તકનીકીઓને આપણા જીવનનો ભાગ બનાવવી,ઘરે વધુ સમય વિતાવવો,મિત્રો અને સંબંધીઓ સાથે પરસ્પર સંબંધોને ફરીથી જીવંત બનાવવું,મનોરંજનની નવી રીતોને સ્વીકારવી એ કેટલીક બાબતો છે જે આપણે કોરોનાને રોગચાળા અને ચાલુ લોકડાઉનમાં શીખી છે.નાના અને મોટા પાયે સામાન્ય ભારતીયો પર શું અસર થઈ,આખા વર્ષમાં આપણું વિશ્વ કેટલું બદલાયું છે તેની એક નજર

ઘરેથી ઓફિસનું કામ
‘ઘરેથી કામ’ એ કર્મચારીઓના જીવનને અસર કરી છે.લોકડાઉન ‘ઘરેથી કામ’ કરવાને કારણે ઘરેથી ઓફિસ સુધી કામ કરવાનો ટ્રેન્ડ ઝડપથી વધી ગયો.આ સરહદ કામદારો સિવાયના તમામ વ્યવસાયોને લાગુ પડે છે.લોકડાઉન ખુલ્યા પછી પણ આઇટી સહિતના ઘણા ક્ષેત્રોમાં કર્મચારીઓ ઘરેથી કામ કરી રહ્યા છે.ઘરથી ઓફિસનું કામ જીવનનો એક ભાગ બની ગયો છે.

કંપનીઓને તે ફાયદાકારક લાગી રહી છે,તો પછી વિવિધ એજન્સીઓના સર્વેમાં કર્મચારીઓ પણ ખુશ છે.મહારાષ્ટ્ર સહિતના અનેક રાજ્યોમાં ફરી કોરોનાનાં નવા કેસ સામે આવી રહ્યા છે,એવું લાગે છે કે તેની પાસેથી કામ કરવાની ટેવ લેવી પડશે.ત્રણમાંથી બે સંમત: નવેમ્બર 2020 માં, ઓસ્ટ્રેલિયન રિસર્ચ એજન્સી પેપરજાયન્ટના સર્વેક્ષણમાં 83 ટકા લોકોએ કહ્યું હતું કે ઘરેથી કામ કર્યા પછી ઓફિસ જવું મુશ્કેલ બનશે.70 ટકા લોકોએ કહ્યું કે ઘરેથી કામ કરવાથી તેઓ વધુ સંતુષ્ટ છે.

પગાર પણ કપાત માટે તૈયાર
નવેમ્બર 2020 માં એજન્સી માવેરિક ઈન્ડિયાએ એક સર્વેક્ષણ અહેવાલ આપ્યો હતો કે ઘરેથી કામ કરવા પર 56% ભારતીય વ્યાવસાયિકોની ઉત્પાદકતા વધી છે.34 ટકા લોકો પણ આ માટે તેમના પગારમાં 10 ટકાનો ઘટાડો કરવા માટે સંમત છે.હકીકતમાં સર્વેક્ષણમાં આવેલા 81 ટકા કર્મચારીઓએ જણાવ્યું હતું કે તેમના દિવસના 90 મિનિટ કામ પર આવવા અને જવા માટે વપરાઈ જતી હોય છે,આનાથી ઘરેથી કામ કરવામાં સમયનો બચાવ થશે.

આ પણ ફાયદાકારક રહેશે
કર્મચારીઓ દર મહિને 5520 રૂપિયા બચાવી શકશે.47ફિસમાં અને જવા માટે દરરોજ 1.47 કલાક ખર્ચવામાં આવશે નહીંઆ સમય વધારાના કામકાજના બરાબર છે, જે આ કાર્ય આપી શકશે.અવરોધો પણ છે,મેકકેન્ઝી એન્ડ કંપનીના ગ્લોબલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ એનાલિસિસ અનુસાર ભારત જેવા વિકાસશીલ દેશમાં ફક્ત 16% કર્મચારીઓ એવા છે કે જેઓ ઘરેથી કામ કરે છે જો તેમની ગુણવત્તાને અસર નહીં થાય.બ્રિટન,જર્મની,જાપાન જેવા વિકસિત દેશોમાં આ સંખ્યા 33 થી 39 ટકા છે.દેશના 46.4 કરોડ લોકો કૃષિ,છૂટક અને આવા અન્ય ક્ષેત્રોમાં કામ કરે છે,જ્યાં ઘરેથી કામ કરવું શક્ય નથી.

ભાવિ દેખાવ
અઠવાડિયાના થોડા દિવસો ઘરેથી કામ કરવું
દેશમાં સ્થળ પર કામ કરતા લોકોની સંખ્યા ખૂબ વધારે હોવા છતાં તેમને થોડા દિવસો માટે ઘરે કામ કરવાનો વિકલ્પ આપવામાં આવે છે.ઘણી કંપનીઓ પણ આ અંગે વિચારણા કરી રહી છે.

સ્ટાર્ટઅપ્સ માટે મૃત્યુઘંટ
ઉદ્યોગ પ્રમોશન અને આંતરિક વેપાર વિભાગ અનુસાર ફેબ્રુઆરી 2021 માં દેશમાં 43,149 સ્ટાર્ટઅપ્સ નોંધાયા હતા.એક સ્ટાર્ટઅપમાં સરેરાશ 12 લોકો રોજગારી આપે છે.નાની, મોટી અને મધ્યમ કંપનીઓના કર્મચારી દીઠ સરેરાશ વર્કસ્પેસ આશરે 150 ચોરસ ફૂટ હોવાનો અંદાજ છે.

આ અર્થમાં આ પ્રારંભ-અપ્સને લગભગ 76.7 મિલિયન ચોરસફૂટની ઓફિસની જગ્યાની જરૂર પડશે.સીઆરડીડીઆઈના સરેરાશ ભાડા 110 રૂપિયાના અંદાજ મુજબ જો તેઓએ પદ સંભાળવું હોય તો તેઓને દર મહિને 800 કરોડ ચૂકવવા પડશે.ઘરેથી કામ આ સ્ટાર્ટઅપ્સને વાર્ષિક સરેરાશ 22 લાખ રૂપિયાની બચત કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

મહિલાઓએ તેમની મહેનત બમણી કરી છે,કુટુંબ અને કુટુંબને આ રીતે સંભાળશેલોકડાઉનથી ખાસ કરીને મહિલા સભ્યોને અસર થઈ.એક તરફ ઘરેથી કામ કરતી વખતે પરિવાર સાથે સંતુલન રાખવાનું પડકાર હતું,જ્યારે ઘરોમાં કેદ થઈ રહ્યા હતા,માનસિક મુશ્કેલીઓ પણ વધી રહી હતી.

2015 માં પહેલીવાર આર્થિક સહકાર અને વિકાસ માટેનું સંગઠન ગૃહિણીઓના કામનું આર્થિક મૂલ્યાંકન કરતી વખતે જણાવ્યું હતું કે ભારતીય મહિલાઓએ ઘર સંભાળવા માટે કરેલા કામ દૈનિક 5.51 કલાક જેટલું જ છે.મેક્સિકો પછી 6.23 કલાકે આ વિશ્વમાં સૌથી વધુ છે.આ કામ રૂપિયામાં ગણાય નહીં.લોકડાઉનમાં તેમનું કાર્ય 25 થી 30 ટકા વધ્યું છે.

પરિવારના સભ્યોએ એકબીજાને વધુ સમય આપ્યો અને નજીક આવી શક્યા.
203 શહેરોમાં 10,000 પરિવારોના હજાર વર્ષના સર્વેમાં 62 ટકા લોકોએ જણાવ્યું હતું કે પરિવારના સભ્યો સાથેના સંબંધોમાં સુધારો થયો છે.લોકડાઉનથી સભ્યોને સાથે મળીને સમય ગાળવાની કામમાં વ્યસ્ત રહેવાની અને અન્ય વસ્તુઓની તક મળી.

49 ટકા લોકો કરિયાણાને ઓનલાઇન ખરીદવાનું પસંદ કરે છે
તેલ-સાબુથી લઈને દાળ અને ચોખા સુધી,ઓનલાઇન ખરીદવાની ટેવ ભારતીયોમાં ઝડપથી વધી. લોકલ સર્કલ્સ નામની એજન્સીના સર્વેક્ષણમાં 358 શહેરોના 49% લોકોએ કહ્યું હતું કે તેઓ મોબાઇલ એપ્લિકેશન્સ અને ઇ-કોમર્સ વેબસાઇટ્સ દ્વારા ખરીદીને પ્રાધાન્ય આપી રહ્યા છે.

તે જ સમયે 18% રિટેલ દુકાનદારોએ માલ ઘરે પહોંચાડવાનું શરૂ કર્યું.આ જ કારણ છે કે આઈવીસીએ સંસ્થાના જણાવ્યા મુજબ ભારતમાં ઓનલાઇન શોપિંગ 2024 સુધીમાં વાર્ષિક વૃદ્ધિદર 27% સાથે 7.17 લાખ કરોડમાં પહોંચી જશે.

ઓનલાઇન મીટિંગ્સ:લાખો લોકોના જીવન બદલાયા
ભારતીયોએ ઓનલાઇન મીટિંગ્સને એટલી ઝડપથી અપનાવી કે ઝૂમના સીઈઓ એરિક યુઆન અનુસાર તેમના પ્લેટફોર્મ પર અમારી સંખ્યા 70 ગણો વધી ગઈ.ગયા વર્ષે ડિસેમ્બર મહિનામાં આ સંખ્યા 10 કરોડ વપરાશકારોથી એપ્રિલ સુધીમાં જ 3.5 કરોડ થઈ ગઈ હતી. ગૂગલ મીટમાં વોટ્સએપ કોલ્સથી માંડીને લાખો લોકોએ તેને વૈકલ્પિક અને સલામત તરીકે અપનાવ્યું છે.

ટેલિહેલ્થ:નવી માર્ગદર્શિકા હવે વિડિઓ કોલ્સથી સારવાર આપવામાં આવે છે
દેશના આરોગ્ય મંત્રાલયે એનઆઈટીઆઈ આયોગ અને એમસીઆઈ સાથે મળીને ટેલિમેડિસિન માટેની માર્ગદર્શિકા બહાર પાડી છે,જેમાં રજિસ્ટર્ડ ચિકિત્સકોની મદદ માટે તેમના દર્દીને ફોન અથવા વીડિયો કોલ દ્વારા સારવાર આપવામાં મદદ મળે છે.રોગચાળો જ નહીં તેનો ઉપયોગ દૂરસ્થ અને કુદરતી આપત્તિથી પ્રભાવિત વિસ્તારોમાં પણ થશે.

બીજી બાજુ,દસ મોબાઇલ અને ડેસ્કટ એપ્લિકેશંસ લોંચ કરવામાં આવી.આમાંના અત્યાર સુધીમાં 50 લાખથી 10 લાખ લોકો જોડાયા છે.તે જ સમયે બે લાખ ડોકટરો કેટલીક એપ્લિકેશનો પર તેમની સેવાઓ આપી રહ્યા છે.એજન્સીઓ દાવો કરે છે કે 2025 સુધીમાં આ ક્ષેત્રમાં વાર્ષિક 31 ટકાનો વિકાસ થશે અને આશરે 40 હજાર કરોડ રૂપિયા સુધી પહોંચશે.

ઇ-બુક્સ: ડાઉનલોડ્સ રેકોર્ડ્સ
કર્ણાટક સરકારે ગયા વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં ડિજિટલ લાઇબ્રેરી શરૂ કરી હતી,જ્યાં 11 લાખ પુસ્તકો અને સાડા પાંચ લાખ વિડિઓઝ અપલોડ કરવામાં આવી હતી.એક વર્ષમાં 23.79 લાખ સભ્યો બનાવવામાં આવ્યા છે.ઘણા મોટા પ્રકાશનોએ પણ ઇ-બુક ઉપલબ્ધ કરાવવાનું શરૂ કર્યું.

વિદ્યાર્થીઓએ મોટી સંખ્યામાં એન.સી.ઇ.આર.ટી. પુસ્તકો સાથે ઇ-બુકસ ડાઉનલોડ કરી.આ પુસ્તકો વેચનારા પ્રકાશકોએ ભાવમાં 30 થી 55 ટકાનો ઘટાડો કર્યો,જેનો લાભ વાચકોને મળ્યો.

Back to top button