health

આ લક્ષણોને તમે ક્યારેય અવગણશો નહીં,આ ગંભીર બિમારીનું જોખમ હોઈ શકે છે,

વિશ્વ ટીબી રોગ દિવસ દર વર્ષે 24 માર્ચે ઉજવવામાં આવે છે.આ દિવસની ઉજવણીનો હેતુ લોકોને આ રોગ અને તેના નિવારણ વિશે જાગૃત કરવાનો છે. આ રોગ માયકોબેક્ટેરિયમ ટ્યુબરક્યુલોસિસ નામના બેક્ટેરિયાથી થાય છે.ચાલો આપણે જાણીએ કે ક્ષય રોગના લક્ષણો શું છે અને તેને કેવી રીતે રોકી શકાય છે.

ક્ષય રોગ એ ચેપી રોગ છે જે સામાન્ય રીતે ફેફસાં પર હુમલો કરે છે.ધીરે ધીરે,તે મગજ અથવા કરોડરજ્જુ સહિત શરીરના અન્ય ભાગોમાં ફેલાય છે.ટીબીના મોટાભાગના કેસો એન્ટીબાયોટીક્સથી મટાડવામાં આવે છે પરંતુ તેમાં ઘણો સમય લાગે છે.સામાન્ય રીતે આ દવા 6 થી 9 મહિના સુધી ચાલે છે.ક્ષય રોગ બે પ્રકારના હોય છે.

પ્રથમ સુપ્ત ટીબી છે જેમાં લોકો સામાન્ય રીતે બીમાર પડતા નથી.શરીરમાં સૂક્ષ્મજંતુઓ છે,પરંતુ તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ તેને ફેલાવવાથી સુરક્ષિત કરે છે.તે ચેપી નથી અને લક્ષણો તેમાં સ્પષ્ટરૂપે દેખાતા નથી.જો કે,શરીરમાં હોવાને કારણે,તે કોઈપણ સમયે સક્રિય થઈ શકે છે.ટીબીનો બીજો પ્રકાર એક્ટિવ ટીબી કહે છે.

આમાં,જંતુઓ ખૂબ જ ઝડપથી આખા શરીરમાં ફેલાવા લાગે છે,જે તમને બીમાર બનાવે છે.એક્ટિવ ટીબી ચેપી છે.ટીબીનાં લક્ષણો-સુપ્ત ટીબીનાં કોઈ લક્ષણો નથી.તે ત્વચા અથવા લોહીના પરીક્ષણ દ્વારા શોધી શકાય છે.તે જ સમયે,ઉધરસ 3 અઠવાડિયાથી વધુ સમય સુધી સક્રિય ટીબીમાં રહી શકે છે.

છાતીમાં દુખાવો,લોહીમાં ઉધરસ,થાક,રાત્રે પરસેવો થવો,શરદી,તાવ,ભૂખ ઓછી થવી અને વજન ઓછું થવું એનાં મુખ્ય લક્ષણો છે.જો તમને આમાંના કોઈપણ લક્ષણોની અનુભૂતિ થાય છે,તો તમારા ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો અને તમારી તપાસ કરાવો.ટીબીનાં કારણો-ફ્લૂની જેમ હવામાં ફેલાયેલા બેક્ટેરિયા પણ ટીબીનું કારણ બને છે.

તે ચેપી રોગ છે અને ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના સંપર્કમાં આવ્યા પછી જ ફેલાય છે.આ સિવાય એચ.આય.વી દર્દીઓ,હોસ્પિટલોમાં અને સિગારેટ પીનારાઓનું જોખમ વધારે છે.ટીબી બેક્ટેરિયાની તંદુરસ્ત રોગપ્રતિકારક શક્તિ દ્વારા લડવામાં આવી શકે છે, પરંતુ જો તમને એચ.આય.વી આ સિવાય આર્થરાઇટિસ,ક્રોહન રોગ અને સોરાયિસસ માટેની દવાઓ લેનારાઓને પણ ટીબી થવાની સંભાવના વધારે છે.

ટીબી રોગ ચેપી છે પરંતુ તે સરળતાથી ફેલાતો નથી.જો તમે ખૂબ જ લાંબા સમય સુધી સક્રિય ટીબી દર્દી સાથે રહેશો,તો તમારી પાસે તે હોવાની સંભાવના છે.તે સામાન્ય રીતે ઑફિસમાં કામ કરતા લોકો,મિત્રો અથવા કુટુંબના સભ્યોમાંથી હોય છે.તેના જંતુઓ કોઈ સપાટી પર નથી અને ન તો તે હાથ મિલાવીને કેટરિંગ વહેંચીને છે.

ટીબીની સારવાર-તેની સારવાર તેના પર નિર્ભર છે કે તમને કયા પ્રકારનાં ક્ષય રોગ છે.જો તમારી પાસે સુપ્ત ટીબી છે,તો તમને એક દવા આપવામાં આવશે જેમાં બેક્ટેરિયા સક્રિય ન હોઈ શકે.આ દવાઓ 9 મહિના સુધી લેવી પડે છે.તે જ સમયે,સક્રિય ટીબીની સ્થિતિમાં કેટલીક અન્ય દવાઓ આપી શકાય છે,જેને 6-12 મહિના સુધી લેવી પડે છે.

જો તમને કોઈ દવાઓ હોવાને લીધે ટીબી છે,તો પછી તેની સારવાર અલગ હશે અને તેને 30 મહિના સુધી લેવી પડી શકે છે.ટીબી દવાઓ લાંબા સમય સુધી ચાલે છે,પરંતુ તે ક્યારેય અડધા પૂર્ણ નહીં છોડવી જોઈએ.મોટાભાગના લોકો સારી લાગણી કર્યા પછી તેની દવા લેવાનું બંધ કરે છે અને આને કારણે બેક્ટેરિયા પાછા હુમલો કરે છે.ટીબી રોગ સામાન્ય છે તેવા દેશોમાં બાળકોને બીસીજી રસી આપવામાં આવે છે.

આ બાબતોને ધ્યાનમાં રાખો-જો તમને સુપ્ત ચેપ હોય તો,તમારી દવાઓ સતત લેતા રહો જેથી તે બેક્ટેરિયા સક્રિય અને ચેપી ન હોય.જો તમારી પાસે સક્રિય ટીબી છે,તો લોકો સાથેનો તમારો સંપર્ક ઓછો કરો.હસતી વખતે,છીંક આવે છે કે ખાંસી આવે છે ત્યારે મોઢાંકીને રાખો.સારવારના પહેલા અઠવાડિયામાં માસ્ક લાગુ કરો.ટીબી સરળતાથી ફેલાઇ શકે તેવા સ્થળોની મુલાકાત લેવાનું ટાળો.

Back to top button