InternationalNews

ઇઝરાયલી વૈજ્ઞાનિકોએ કૃત્રિમ ગર્ભમાંથી ઉંદરને જન્મ આપ્યો,હવે મનુષ્ય પર નજર રાખવામા આવશે,

ઇઝરાઇલી વૈજ્ઞાનિકોએ દાવો કર્યો છે કે તેઓએ બધી શોધની સૌથી મોટી શોધ કરી છે.વિજમેન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ સાયન્સના વૈજ્ઞાનિકોએ દાવો કર્યો છે કે તેઓએ કૃત્રિમ ગર્ભાશયમાં ઉંદરનુંપ્રજનન કર્યું છે.એટ્લે કે ઉંદર કલ્પના કર્યા વિના સંવર્ધન કરે છે.ભવિષ્યમાં,આ તકનીક માનવીઓ માટે પણ કામ કરી શકે છે.

કારણ કે પુરુષો મનુષ્યમાં બાળક પેદા કરવા માટે ફક્ત એક જ કોષ આપે છે, પરંતુ મહિલાઓ 9 મહિના સુધી બાળકને ગર્ભાશયમાં રાખે છે.તેઓએ તેમના આરોગ્ય અને કારકિર્દીને જોખમમાં મૂક્યું છે.વિજમેન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ સાયન્સના વૈજ્ઞાનિકોએ કાચની શીશીઓમાં ફળદ્રુપ ઇંડા મૂક્યા હતા.તેમને વેન્ટિલેટેડ ઇનક્યુબેટરમાં ફેરવતા રહો.11 દિવસ પછી,તે ગર્ભ બની ગયો.

આ ઉંદરની ગર્ભાવસ્થાનો મધ્ય ભાગ છે.બધા ગર્ભનો યોગ્ય વિકાસ થયો.તેનું હૃદય પણ કાચની શીશીઓ દ્વારા દેખાતું હતું.તેનું હૃદય પ્રતિ મિનિટ 170 વખત ધબકતું હતું.વીજમેન સંસ્થાના વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું છે કે આપણે મનુષ્ય સાથે આવું કરવાથી એક પગથિયા દૂર છીએ.ગર્ભધારણની પ્રક્રિયામાં કાર્યનું વિભાજન બધા જીવમાં અસંતુલિત છે.

મનુષ્ય વિશે વાત કરવામાં આવે તો માણસ ફક્ત એક કોષ આપીને અલગ થઈ જાય છે.જ્યારે કે સેલ વિકસિત કરવાનું કામ સ્ત્રીનું છે.એટલે કે,ગર્ભવતી બનતી વખતે સ્ત્રીઓને અનેક પ્રકારની મુશ્કેલીઓમાંથી પસાર થવું પડે છે.ઘણી વખત મહિલાઓએ પોતાનું સ્વાસ્થ્ય અને કારકિર્દી પણ દાવ પર લગાવી છે.પરંતુ કૃત્રિમ ગર્ભાશયને લીધે,પ્રજનન પ્રક્રિયા સ્ત્રીની પીડા અને વેદના ઘટાડશે.

એટલે કે,પ્રજનનની પ્રક્રિયામાં મહિલાઓ પણ પુરુષોની સમાન ભાગીદારી હોવી જોઈએ.કૃત્રિમ ગર્ભાશયની શોધ પરંપરાગત માન્યતાઓની વિરુદ્ધ છે પરંતુ તે વિશ્વની ઘણી સ્ત્રીઓને વિવિધ પ્રકારના વેદનાથી મુક્ત કરી શકે છે.લેબમાં બાળકો પેદા કરવાનો પ્રયાસ ઘણા દાયકાઓથી ચાલી રહ્યો છે.

1992 માં,જાપાની સંશોધનકારોને રબર બેગમાં બકરીઓ વિકસાવવામાં થોડી સફળતા મળી.ત્યારબાદ,2017 માં,ફિલાડેલ્ફિયાની ચિલ્ડ્રન્સ હોસ્પિટલએ જાહેર કર્યું કે તેણે પ્લાસ્ટિકની થેલીઓમાં ઘેટાંના ગર્ભનો વિકાસ કર્યો છે.વર્ષ 2019 માં ડચ વૈજ્ઞાનિકોને યુરોપિયન યુનિયન તરફથી 24.76 કરોડ રૂપિયાની ગ્રાન્ટ મળી જેથી તેઓ કૃત્રિમ વીર્યકરણ દ્વારા મનુષ્યનાં બાળકો પેદા કરી શકે.

આ પ્રકારના પ્રયોગો કરતા વૈજ્ઞાનિકોને સામાન્ય રીતે પરંપરા અને સંસ્કૃતિના ભંગ કરનારા કહેવામાં આવે છે.પરંતુ આ લોકો પૃથ્વી પર મનુષ્યની પ્રજાતિઓને બચાવવા પ્રયાસ કરી રહ્યા છે.જેથી મહિલાઓ ગર્ભવતી થયા પછી પીડા સહન ન કરે.ગર્ભપાત અથવા અન્ય કોઈ શારીરિક સમસ્યાનો સામનો ન કરવો.

કૃત્રિમ ગર્ભાશયનો ફાયદો એ થશે કે જો વિકાસશીલ બાળકમાં કોઈ સ્વાસ્થ્ય અથવા અંગની સમસ્યા હોય તો તે તરત જ સુધારી શકાય છે.એવું પણ થઈ શકે છે કે કૃત્રિમ ગર્ભ દ્વારા માણસોને થતાં ઘણા પ્રકારના રોગો દૂર થઈ શકે છે. કૃત્રિમ ગર્ભાશયમાં,બાળકને યોગ્ય બનાવવું જોઈએ જેથી તેને કોઈ પણ પ્રકારના રોગો અથવા ચેપ ન આવે.

જો કે,આ મુદ્દો પણ આ મુદ્દે ઉભો થાય છે કે આ મહિલાઓને ગર્ભધારણ અને કલ્પના કરવાની સ્વતંત્રતા છીનવી લેશે.ઇંગ્લેન્ડ,સ્કોટલેન્ડ અને વેલ્સમાં,ગર્ભપાત માટેની સમય મર્યાદા 24 અઠવાડિયા છે.કારણ કે આ સમયે ગર્ભનો પ્રારંભિક હુમલો વિકસે છે.પરંતુ જો આ તમામ ગર્ભ કૃત્રિમ ગર્ભાશયમાં વિકસિત થાય તો ? શું તેનાથી જન્મેલા બાળકને મનુષ્ય જેવા હક મળશે.

જે દેશોમાં ગર્ભપાત કાયદેસર રીતે કાયદેસર છે,ત્યાં મહિલાઓને તેમના શરીરની સકારાત્મક સારવાર કરવાનો પણ અધિકાર છે.ત્યાં તે આવી તકનીકનો ઉપયોગ કરીને તેના શરીરને ત્રાસ આપ્યા વિના માતા બની શકે છે.કારણ કે કૃત્રિમ ગર્ભમાંથી જન્મેલા બાળકોની સુવિધા મળ્યા પછી સ્ત્રીઓ અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થાને દૂર કરી શકે છે.

એપલ,ગૂગલ,ફેસબુક અને બજફીડ જેવી મોટી ટેક અને મીડિયા કંપનીઓ તેમની મહિલા કર્મચારીઓનાં ઇંડાને સુરક્ષિત રાખવા માટે વિકલ્પ આપી રહી છે.જેથી તે તેની કારકિર્દીનો શ્રેષ્ઠ સમય માણી શકે.જ્યારે તેઓ તેમની કારકિર્દીમાં આગળ વધે છે અને તેમની માતા બનવા માંગે છે,તો પછી તેઓ ઇંડાથી કુદરતી રીતે માતા બની શકે છે.

Back to top button