Ajab GajabIndia

ભારતનું આ એવું રહસ્યમય ગામ,જ્યાં દર વર્ષે હજારો પક્ષીઓ કરે છે આત્મહત્યા,જાણો આ પાછળનું રહસ્ય,

ઉત્તર પૂર્વના સૌથી મોટા રાજ્ય આસામમાં વિધાનસભાની ચૂંટણીના પ્રથમ તબક્કા માટે મતદાન ચાલી રહ્યું છે.આસામમાં વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં ઘણા અગ્રણી ઉમેદવારોનું ભાવિ દાવ પર છે.ચૂંટણીને કારણે આ દિવસોમાં આ રાજ્ય ભારે સમાચારમાં છે.ઘણી બધી સુવિધાઓવાળી આ રાજ્યની ઘણી વસ્તુઓ એકદમ રહસ્યમય પણ છે.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આસામમાં એક એવી જગ્યા છે જ્યાં હજારો પક્ષીઓ આપઘાત કરે છે.હકીકતમાં,આસામના દિમા હાસો જિલ્લાની ટેકરીમાં સ્થિત જટીંગા ખીણ પક્ષીના આપઘાત સ્થળ તરીકે ખૂબ પ્રખ્યાત છે.દર વર્ષે સપ્ટેમ્બર મહિનામાં પક્ષીઓની આત્મહત્યાને કારણે જટીંગા ગામ હેડલાઇન્સ બનાવે છે.

આ સ્થળે ફક્ત સ્થાનિક પક્ષીઓ જ નહીં પણ સ્થળાંતર કરનારા પક્ષીઓ પણ આત્મહત્યા કરે છે.આને કારણે,જટિંગા ગામ એકદમ રહસ્યમય માનવામાં આવે છે.આત્મહત્યા કરવાનું વલણ માનવીઓમાં સામાન્ય છે,પરંતુ પક્ષીઓના કિસ્સામાં,આ એકદમ અલગ છે.જટિંગા ગામમાં પક્ષીઓ ઝડપથી ઉડાન ભરે છે અને મકાન અથવા ઝાડ ઉપર ટકરાતા મોતને ઘાટ ઉતરે છે.

આ એક સાથે નહીં, પણ હજારો પક્ષીઓ સાથે થાય છે.સૌથી વિચિત્ર બાબત એ છે કે આ પક્ષીઓ સાંજે 7 થી 10 દરમિયાન કરે છે,જ્યારે સામાન્ય હવામાનમાં આ પક્ષીઓ દિવસ દરમિયાન બહાર નીકળી જાય છે અને રાત્રે માળા પર પાછા ફરે છે.સ્થાનિક અને સ્થળાંતર કરનાર પક્ષીઓની લગભગ 40 જાતિઓ આત્મહત્યાની આ દોડમાં સામેલ છે.

જટિંગા ગામ કુદરતી કારણોસર નવ મહિના માટે બહારની દુનિયાથી અલગ રહે છે.એટલું જ નહીં,જટિંગા ખીણમાં રાત્રિ પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ છે.પક્ષી નિષ્ણાતો માને છે કે આ રહસ્યમય ઘટનાનું કારણ ચુંબકીય શક્તિ છે.ભીના અને ધુમ્મસવાળા વાતાવરણમાં,પવન ઝડપથી ફૂંકાય છે,જેથી પક્ષીઓ રાતના અંધારામાં લાઇટની આસપાસ ઉડે છે.

પ્રકાશના અભાવને લીધે,તેઓ સ્પષ્ટ દેખાતા નથી,જેના કારણે તેઓ મકાન અથવા ઝાડ અથવા વાહનો સાથે ટકરાતા હોય છે.આવી સ્થિતિમાં,કોઈ લાઇટ ન આવે તે માટે સાંજના સમયે જટીંગા ગામમાં ટ્રેનો ચલાવવાની મનાઈ ફરમાવવામાં આવી હતી.જો કે,તેમ છતાં,પક્ષીઓના મૃત્યુનો ક્રમ સતત ચાલુ રહ્યો.જટિંગા ગામના લોકો તેને રહસ્યમય શક્તિનો હાથ માને છે.

તે ગામના લોકો દ્વારા કહેવામાં આવે છે કે પવનમાં કેટલીક બહારની દુનિયા આવે છે,જેના કારણે પક્ષીઓ આમ કરે છે.તેઓ એમ પણ માને છે કે આ સમયમાં માનવ વસ્તીમાંથી બહાર આવવું જોખમી હોઈ શકે છે.સપ્ટેમ્બર-ઑક્ટોબર દરમિયાન,જટીંગાના રસ્તાઓ સાંજે સૂમસામ થઈ જાય છે.કથિત રૂપે,પક્ષીઓની આત્મહત્યા 1910 થી ચાલી રહી છે,પરંતુ 1957 માં બાહ્ય વિશ્વને આ વિશે ખબર પડી.

વર્ષ 1957 માં પક્ષીવિજ્ઞાની ઇ.પી.જી કોઈ કામ માટે જટીંગ આવી હતી.આ સમય દરમ્યાન તેમણે આ ઘટનાની જાતે જ સાક્ષી લીધી હતી અને તેનો ઉલ્લેખ પોતાની પુસ્તક ‘ધ વન્યજીવન’ માં કર્યો હતો. ભારત અને વિદેશના ઘણા વૈજ્ઞાનિકોએ આ ઘટના પર સંશોધન કર્યું છે,પરંતુ હજી સુધી તેનું ચોક્કસ કારણ જાણી શકાયું નથી.

Back to top button