Ajab GajabIndiaNews

આ મહિલાનું મોઢું છેલ્લા 30 વર્ષથી ખૂલ્યું જ ન હતું,મુશ્કેલ સર્જરી બાદ થયું આવું,

દિલ્હીની પંજાબ નેશનલ બેંકમાં સિનિયર મેનેજરની પોસ્ટ પર કામ કરતી મહિલાનું એક અનોખું ઓપરેશન થયું.તેનું મોં 30 વર્ષથી બંધ હતું જે ગંભીર ઓપરેશન દ્વારા ખોલ્યું હતું.દોઢ મહિના પહેલાં,30 વર્ષીય સ્ત્રી આસ્થા મોંગિયાને સર ગંગા રામ હોસ્પિટલના પ્લાસ્ટિક સર્જરી વિભાગમાં લાવવામાં આવી હતી જ્યાં આ સારવાર થઈ હતી.મહિલા જન્મજાત વિકારથી પીડાતી હતી.

તેના જડબાના અસ્થિ મોંની બંને બાજુથી ખોપરીના હાડકાથી જોડાયેલા હતા.તેના કારણે તે મોં ખોલી શક્યો નહીં.તે તેની આંગળીથી જીભને સ્પર્શ પણ કરી શક્યો નહીં.તે પ્રવાહી પર જીવંત હતી.મોં ન ખોલવાને કારણે,દાંતમાં ચેપ લાગવાથી થોડા દાંત બાકી હતા.એક આંખથી પણ જોઈ શકતા નથી.

સૌથી મોટી સમસ્યા એ હતી કે તેનો આખો ચહેરો લોહીથી ગંઠાઈ ગયેલી નસોથી ભરેલો હતો.આને કારણે કોઈ પણ હોસ્પિટલ સર્જરી માટે તૈયાર નહોતી.આ પરિવાર ભારત,યુનાઇટેડ કિંગડમ અને દુબઈની મોટી હોસ્પિટલોમાં મોટો થયો હતો.બધાએ સર્જરી માટે ના પાડી.

સર ગંગા રામ હોસ્પિટલના પ્લાસ્ટિક અને કોસ્મેટિક સર્જરી વિભાગના વરિષ્ઠ પ્લાસ્ટિક સર્જન ડો.રાજીવ આહુજાના જણાવ્યા અનુસાર,”જ્યારે અમે દર્દીને જોયો ત્યારે તેણે પરિવારને કહ્યું કે સર્જરી ખૂબ જ જોખમી હતી અને ઓપરેશનમાં મૃત્યુનું કારણ પણ બને છે.અતિશય રક્તસ્રાવમાંથી કોષ્ટક”શક્ય છે.

અમે પ્લાસ્ટિક સર્જરી,વેસ્ક્યુલર સર્જરી અને રેડિયોલોજી વિભાગની એક ટીમ બોલાવી અને ખૂબ વિચાર-વિમર્શ કર્યા પછી,આ જટિલ સર્જરી કરવાનું નક્કી કર્યું.ઑપરેશનના 3 અઠવાડિયા પહેલા દર્દીના ચહેરા પર એક ખાસ ઈન્જેક્શન લાગુ કરવામાં આવ્યું હતું,જેના કારણે લોહીથી ભરેલી નસો થોડીક સંકોચાય છે. 20 માર્ચ 2021 ના ​​રોજ,દર્દીને ઑપરેશન થિયેટરમાં લઈ જવામાં આવ્યો.

સૌ પ્રથમ,ડોક્ટર ધીમે ધીમે મોંના જમણા ભાગ પર પહોંચ્યો,જ્યાં જડબા ખોપરીમાં જોડાયા હતા,જ્યારે ગાંઠની નસોને બચાવતા હતા.પછી તે કાપીને અલગ થઈ ગઈ.એ જ રીતે,ડાબી બાજુ પણ,જોડાયેલા જડબાઓ અલગ થઈ ગયા.અહીં,જો ગાંઠની ચેતા થોડી ભૂલથી કાપી લેવામાં આવી હોત,તો ઓપરેશન થિયેટરમાં જ દર્દીનું મોત થઈ શકે છે.

સંપૂર્ણ સફળ કામગીરીમાં સાડા ત્રણ કલાકનો સમય લાગ્યો.ઓપરેશન ટેબલ પર દર્દીનું મોઢું અઢી સેન્ટીમીટર ખૂલી ગયું હતું.25 માર્ચ, 2021 ના ​​રોજ જ્યારે આસ્થાને હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવી ત્યારે તેનું મોં 3 સે.મી.ખૂલી ગયું હતું.સામાન્ય વ્યક્તિનું મોં 4 થી 6 સેન્ટિમીટર ખૂલે છે.

ડોક્ટર રાજીવ આહુજાએ જણાવ્યું હતું કે હવે ફિઝીયોથેરાપી અને મોઢાની કસરતને કારણે તેનું મોં વધુ ખુલશે.હેમંત પુષ્કર મુંગિયાના જણાવ્યા અનુસાર,”મારી પુત્રી છેલ્લા 30 વર્ષમાં ઘણું દુ:ખ સહન કરી રહી છે,તેણે મોઢામાં પણ એટલું ખોલાવ્યું ન હતું કે તે તેના હાથની જીભને પણ સ્પર્શ કરી શક્યો નથી.”

હવે સફળ સર્જરી પછી,તેણી ફક્ત મોં જ ખોલી શકશે નહીં,પરંતુ તેની જીભને પણ સ્પર્શે છે.તે હવે સામાન્ય રીતે વાત કરી શકે છે.30 વર્ષ પછી મોં ખોલીને આસ્થા મોંગિયાએ કહ્યું કે,હું આ બીજા જન્મ માટે ભગવાન અને ડોકટરોનો આભાર માનું છું.

Back to top button