Ajab GajabIndiaNewsPolitics

આ લોકપ્રિય નેતાએ લગ્ન પહેલા પત્ની સામે મૂકી હતી આ વિચિત્ર શરત,પણ આ પાછળનું હકીકત જાણીને સ્તબ્ધ રહી જશો,

રાષ્ટ્રવાદી કોંગ્રેસ પાર્ટીના વડા શરદ પવાર આજે બે કારણોસર ખૂબ ચર્ચામાં છે,પ્રથમ તેમની અમિત શાહ સાથેની મુલાકાત અને બીજો તેમની તાજેતરની સર્જરી.જો તમે મહારાષ્ટ્રના આ લોકપ્રિય નેતાના જીવનને સમજવા માંગતા હો,તો તેમની આત્મકથા ‘ઓન માય શરતો’ ના પ્રથમ અધ્યાયની પ્રારંભિક પંક્તિઓ વાંચવા માટે પૂરતી છે.

શરદ પવાર લખે છે કે રાજકાજની રચનાઓ સાથે તેમનો સંપર્ક હતો જ્યારે તે માત્ર ત્રણ દિવસના હતા.માતા શરદબાઈ ગોવિંદરાવ પવાર,તેમના ખોળામાં સ્થાનિક સંસ્થા,પૂનાની એક સભામાં ભાગ લઈ રહ્યા હતા.”આ ઘટનાની માતાએ તેમના નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.શરદ પવાર કહે છે કે રાજકારણ તેમના લોહીમાં છે.

શરદ પવારે સમયસર,હવામાન અને પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં લીધા વિના સામાન્ય લોકો સાથે સંપર્કમાં રહેવાની કળા તેની માતા પાસેથી શીખી.શરદ પવારની પુત્રી સુપ્રિયા કહે છે કે તેણીના બાબા (તેના પિતાનો સંદર્ભ) રાત્રે સૂઈ જાય છે,પછી ભલે તે ગમે તેટલો સમય હોય,પણ તે સવારે સાત વાગ્યે સામાન્ય લોકોને મળવા માટે તૈયાર થવા લાગે છે.

સૌથી અગત્યની વાત એ છે કે શરદ પવાર હવાઈ મુસાફરીને બદલે ટ્રેન અથવા રસ્તાથી મુસાફરી કરવાનું પસંદ કરે છે,જેથી તેઓ વધુને વધુ લોકોને મળી શકે.છ દાયકાથી વધુ સમયથી રાજકારણમાં સક્રિય એવા શરદ પવાર હજી પણ રાજકીય ઉથલપાથલનો માસ્ટર માનવામાં આવે છે.

રાજકીય ગલીઓમાં શરદ પવાર વિશે ઘણી ચર્ચાઓ ચાલી રહી છે કે જો તેમના હાનો અર્થ ના હોય તો કોઈ હા પાડી દેશે નહીં.તમને જણાવી દઈએ કે 80 વર્ષના શરદ પવારે તાજેતરમાં જ ગૌલ બ્લેડરની સર્જરી કરાવી છે.વળી,ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહ સાથે તેમની મુલાકાત અંગે પણ અનેક અટકળો કરવામાં આવી રહી છે.

શરદ પવાર અને બાલાસાહેબ એક બીજા જેટલા સારા રાજકીય વિરોધીઓ હતા, એટલા જ સારા મિત્રો પણ હતા.આ બંનેની મિત્રતાની શરૂઆત 1950 માં થઈ હતી,જ્યારે ઠાકરે કાર્ટૂનિસ્ટ અને પવાર યુથ કોંગ્રેસમાં હતા.શરદ પવાર વર્ષ 1966 માં શિવસેનાની રચના માટેની ચર્ચાઓમાં પણ સામેલ થયા હતા.

એટલું જ નહીં,આ મિત્રતાને કારણે શિવસેનાએ 2006 ની રાજ્યસભાની ચૂંટણીમાં સુપ્રિયા સામે કોઈ ઉમેદવાર ઉતાર્યો ન હતો.પવાર પરિવારે 54 વર્ષથી બારામતી વિધાનસભા પર કબજો કર્યો છે.શરદ પવારનો જન્મ પુનાના બારામતીમાં થયો હતો.તેના પિતા સહકારી સમાજમાં વરિષ્ઠ હોદ્દા પર હતા અને સ્થાનિક સંસ્થાની ચૂંટણી લડવાની માતા એકમાત્ર મહિલા હતી.

પૂર્વ ક્રિકેટર સાધુ શિંદેની પુત્રી પ્રતિભા શરદ પવારની પત્ની છે.એક ઇન્ટરવ્યુમાં પ્રતિભાએ કહ્યું હતું કે શરદ પવારે લગ્ન પહેલાં એક જ સંતાન રાખવાની શરત રાખી હતી.શરદે 1967 થી 90 દરમિયાન બારામતી બેઠક સંભાળી હતી,ત્યારથી આ બેઠક તેમના ભત્રીજા અજિત પવારની પાસે છે.શરદ પવારની પુત્રી સુપ્રિયા સુલે 2009 થી બારામતી સાંસદ છે.

26 માં ધારાસભ્ય અને 38 માં મહારાષ્ટ્રના સૌથી નાના સીએમ કોલેજના દિવસો દરમિયાન શરદ પવારની આવી ઘૂસણખોરી હતી કે અન્ય કોલેજોમાં વિદ્યાર્થી સંગઠનો ‘પવાર પેનલ’ નામથી અભિયાન ચલાવતા હતા.માત્ર 26 વર્ષની ઉંમરે શરદ પ્રથમ વખત ધારાસભ્ય બન્યો હતો.38 વર્ષની ઉંમરે,તે મહારાષ્ટ્રના સૌથી યુવા મુખ્યમંત્રી બન્યા.

આ સાથે,તે મુંબઈ ક્રિકેટ એસોસિએશનના પ્રમુખ,બીસીસીઆઈના અધ્યક્ષ અને આઈસીસીના પ્રમુખ હતા.2004 માં શરદ પવારને કેન્સર હોવાનું નિદાન થયું હતું,ડોક્ટરે તો એમ પણ કહ્યું હતું કે તેમની પાસે માત્ર છ મહિના છે.જણાવી દઈએ કે શરદ પવાર તમાકુનું સેવન કરતા હતા.પરંતુ હવે તેઓ લોકોને નશા વિરુદ્ધ જાગૃત કરે છે.

1978 માં કોંગ્રેસના ભાગલા બાદ પવાર બીજા જૂથમાં ગયા,પરંતુ મહારાષ્ટ્રમાં જનતા પાર્ટીને સત્તાથી દૂર રાખવા માટે ઇન્દિરાની કોંગ્રેસ સાથે જોડાણ કર્યું.જો કે શરદ પવાર પહેલીવાર જનતા પાર્ટીના ટેકાથી મુખ્યમંત્રી બન્યા હતા.1999 માં શરદ પવારને સોનિયાના વિદેશી મૂળનો મુદ્દો ઉઠાવવા બદલ કોંગ્રેસમાંથી હાંકી કાઢીવામાં આવ્યા હતા.

આવી સ્થિતિમાં,તેમણે વર્ષ 1999 માં એનસીપીની રચના કરી.પરંતુ પક્ષની રચના કર્યા પછી જ તેમણે કોંગ્રેસ સાથે જોડાણ કરીને સરકાર બનાવી.2014 માં શરદ પવારે વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં ભાજપને સરકાર બનાવવા માટે સમર્થન આપ્યું હતું.શરદ પવારને લગતા મહત્વના મુદ્દા-વિવાદ-1993 ના મુંબઈ બોમ્બ બ્લાસ્ટ પછી વિપક્ષે પવાર પર દાઉદની મદદ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.

2007 માં શરદ પવાર પર ઘઉંની આયાતમાં કડક દબાણ કરવાનો આરોપ મૂક્યો હતો.વર્ષ 2009 માં ખાંડ અને ડુંગળીના ભાવમાં આયાતકારોને ભાવમાં વધારો કરીને ફાયદો કરવાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો હતો.2017 માં,તેલગીએ પવારને 600 અબજ રૂપિયાના સ્ટેમ્પ કૌભાંડનો મુખ્ય સૂત્રધાર ગણાવ્યો હતો.

વર્ષ 2019 માં શરદ પવાર અને અજિત પવાર પર મહારાષ્ટ્ર કોઓપરેટિવ બેંક કૌભાંડમાં મની લોન્ડરિંગ સહિતના વિવિધ આરોપો પર કેસ દાખલ કરાયો હતો.જન્મ-12 ડિસેમ્બર 1940,શિક્ષણ-વાણિજ્ય સ્નાતક,કુટુંબ-પ્રતિભા પવાર(પત્ની),સુપ્રિયા સુલે(પુત્રી),સંપત્તિ-32.73 કરોડ (એફિડેવિટ મુજબ),સન્માન-પદ્મ વિભૂષણ.

Back to top button