AstrologyStory

મૃત્યુ પછી અસ્થિઓને ગંગા નદીમાં કેમ વિસર્જિત કરવામાં આવે છે ? જાણો આ અસ્થિ વિસર્જનના રહસ્યો વિશે,

ભારતમાં જ્યારે પણ કોઈ હિન્દુનું મૃત્યુ થાય છે,ત્યારે તેના અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવે છે.આ પછી,તેની અસ્થિઓ ગંગા અથવા કોઈ પવિત્ર નદીમાં વિસર્જિત કરવામાં આવે છે.આ એક પ્રાચીન પરંપરા છે જે સદીઓથી ચાલી આવે છે.તેમાં કોઈ શંકા પણ નથી કે આ પરંપરા આવતા ઘણા વર્ષો સુધી ચાલુ રહેશે.

હવે અહીં સવાલ ઉભો થાય છે કે આ અસ્થિઓ કેમ ગંગા નદીમાં વિસર્જિત કરવામાં આવે છે?ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર,ગંગા નદીમાં અસ્થિઓને વિસર્જિત કરવાથી આત્મા મોક્ષ પ્રાપ્ત કરે છે.હવે આ મોક્ષ શું છે અને આત્માને તેનાથી શું ફાયદો થાય છે તે એક ચર્ચાનો અલગ વિષય છે.કોઈ બીજા દિવસે તેની ચર્ચા કરશે.

આજે આપણે એ જાણવાનો પ્રયત્ન કરીશું કે ગંગા કે અન્ય કોઈ પવિત્ર નદીમાં અસ્થિઓને વિસર્જિત કરવાનું તર્ક શું છે ? શું આ માત્ર અંધશ્રદ્ધા છે કે તેની પાછળ કોઈ વૈજ્ઞાનિક કારણ છે ? ચાલો જાણીએ.એક રસપ્રદ વાત એ છે કે સદીઓથી ચાલી આવતી આ પરંપરાનો કોઈએ વિરોધ કર્યો નથી.દરેક વ્યક્તિની ઈચ્છા છે કે મૃત્યુ પછી તેના હાડકાં ગંગામાં પધરાવી દેવામાં આવે.

પછી તે વૈષ્ણવ સંપ્રદાય (ભગવાન વિષ્ણુનો ભક્ત) અથવા શૈવ સંપ્રદાય (ભગવાન શિવનો ભક્ત) હોય.હવે એ નોંધવું યોગ્ય છે કે વ્યક્તિ કેમ ઇચ્છે છે કે તેના હાડકાંથી ગંગાજળ દુષિત થાય.અને શું આ ખરેખર ગંગાના પાણીને પ્રદૂષિત કરે છે ? ચાલો આની પાછળનું તર્ક સમજાવીએ.સચિન કુમાર વાણિજ્યનો વિદ્યાર્થી છે.

તેમણે ઘણા ધાર્મિક ગ્રંથો અને નદીઓના પાણી પર સંશોધન કર્યું છે.તેમણે પોતાના અધ્યયનમાં શોધી કાઢ્યું છે કે પવિત્ર નદીઓમાં મૃત માણસોના અસ્થિ નિમજ્જનનું વૈજ્ઞાનિક કારણ છે.જેટલી પવિત્ર નદીઓ છે,તે બધા જ પાણીનો મોટાભાગે કૃષિમાં ઉપયોગ થાય છે.હાડકાઓમાં (શબની રાખ) ઊંચી માત્રામાં ફોસ્ફેટ છે.આ ફોસ્ફેટ કૃષિ માટે ફાયદાકારક છે.

ફોસ્ફેટ જમીનની ફળદ્રુપતા અને પાકના ઉત્પાદકતાના સ્તરને વધારવાનું કામ કરે છે.આ જ કારણ છે કે મૃત્યુ પછી માણસોની હાડકાં ગંગા અને પવિત્ર નદીઓમાં વિસર્જિત કરવામાં આવે છે.મોક્ષના તર્ક વિશે વાત કરતા,માનવ શરીર પ્રકૃતિના પાંચ તત્વોથી બનેલું છે. મૃત્યુ પછી,ફક્ત માનવ અવશેષોના હાડકાં બાકી રહી જાય છે.

આવી સ્થિતિમાં,તેને નદીમાં વિસર્જિત કરી,તે પણ પ્રકૃતિ પ્રત્યે સમર્પિત થઈ જાય છે.આ રીતે,માણસના આત્મા પર કોઈ ભાર રહેતો નથી અને તે મોક્ષની પ્રાપ્તિ કરે છે.

Back to top button