BusinessIndiaNews

મોદી સરકારની આ યોજનામાં 25 હજાર કરોડથી વધુની લોન મંજૂર,તમે પણ લાભ લઈ શકો છો,

વ્યવસાય જગતમાં સમાજના પછાત વર્ગને સ્થાપિત કરવાની મોદી સરકારની યોજના સફળ જણાય છે.સરકાર દ્વારા અનુસૂચિત જાતિ,અનુસૂચિત જનજાતિ અને મહિલા ઉદ્યમીઓને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે શરૂ કરવામાં આવેલી સ્ટેન્ડઅપ ઇન્ડિયા યોજના હેઠળ 25 હજાર કરોડથી વધુની લોન મંજુર કરવામાં આવી છે.

આ યોજના હેઠળ લાભાર્થીઓની સંખ્યા વધીને એક લાખથી વધુ થઈ ગઈ છે. હવે આ યોજના પણ વર્ષ 2025 સુધી વધારી દેવામાં આવી છે.નોંધનીય છે કે, રિઝર્વ બેંકના ડેટા મુજબ,ડિસેમ્બર 2020 સુધીમાં,માઇક્રો અને લઘુ ઉદ્યોગોને બેંકો દ્વારા આપવામાં આવતી કુલ લોન 6.6 ટકા વધી 11.31 લાખ રૂપિયા થઈ ગઈ છે.જે એક વર્ષ પહેલા 10.61 લાખ કરોડ રૂપિયા હતું.

એમએસએમઇ ક્ષેત્રનો કુલ દેવામાં આશરે 18 ટકા હિસ્સો છે.કેન્દ્રીય નાણાં મંત્રાલય દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી અનુસાર,સ્ટેન્ડઅપ ઇન્ડિયા યોજના હેઠળ બેંકોએ 1,14,322 લાભાર્થીઓને 25,586 કરોડ રૂપિયાની મંજૂરી આપી છે.અનુસૂચિત જાતિ,જનજાતિ અને મહિલા ઉદ્યમીઓને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે સ્ટેન્ડ-અપ ઇન્ડિયા યોજના 5 એપ્રિલ,2016 ના રોજ શરૂ કરવામાં આવી હતી.

આ યોજનાનો ઉદ્દેશ્ય આર્થિક સશક્તિકરણ અને રોજગાર ઉત્પન્ન પર વિશેષ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને તળિયા સ્તરે ઉદ્યોગસાહસિકતાને પ્રોત્સાહન આપવાનો છેનાણાં મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે આ યોજનાને 2025 સુધી વધારવામાં આવી છે.આ અંતર્ગત પાત્ર લાભાર્થીઓને 10 લાખ રૂપિયાથી લઈને 1 કરોડ સુધીની લોન આપી શકાય છે.

નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આ યોજના હેઠળ લોન સીધી બેંકમાંથી,સ્ટેન્ડ-અપ ઇન્ડિયા પોર્ટલ દ્વારા અથવા લીડ ડિસ્ટ્રિક્ટ મેનેજર દ્વારા મેળવી શકાય છે.કેન્દ્રની નરેન્દ્ર મોદી સરકાર દ્વારા વર્ષ 2016 માં શરૂ કરાયેલી આ યોજના અંતર્ગત અનુસૂચિત જાતિ,અનુસૂચિત જનજાતિ,પછાત વર્ગ અને મહિલાઓનાં ઉદ્યોગપતિઓને 10 લાખથી 1 કરોડ રૂપિયા સુધીની લોન આપવામાં આવે છે.

દેશના નીચલા વર્ગોના ઉદ્યોગસાહસિકોને આર્થિક સહાયતાના ઉદ્દેશથી શરૂ કરવામાં આવેલી આ લોન સ્કીમ સ્ટેન્ડ-અપ ઇન્ડિયા સ્કીમ તરીકે ઓળખાય છે.આ અંતર્ગત લાભ ઉભા કરનારને ધંધો શરૂ કરવા રાહત દરે લોન આપવામાં આવે છે.વ્યવસાયની શરૂઆત દરમિયાન,પ્રથમ 3 વર્ષ માટે આવકવેરામાં છૂટ છે.

આ પછી,તે બેઝ રેટ સાથે 3 ટકાના વ્યાજ દરને આકર્ષે છે,જે ટેનર પ્રીમિયમથી વધી શકશે નહીં.આ દેવું ચુકવવા માટે 7 વર્ષનો સમય છે,જો કે,મુક્તિનો સમય 18 મહિનાનો છે.

Back to top button