Ajab GajabIndiaNews

આ ખેડૂતે નોકરી છોડીને ચાલુ કરી ખેતી,હવે કમાય છે વર્ષના લાખો રૂપિયા,જાણો તેની ખેતી વિશે,

દેશમાં ખેડૂતોની ખરાબ પરિસ્થિતિઓ વિશે ઘણી ચર્ચાઓ થઈ રહી છે,પરંતુ અમે તમને બિહારના એક ખેડૂતની કહાની જણાવીશું,જે અન્ય ખેડૂતો માટે ઉદાહરણ બની ગયું.સમસ્તીપુર જિલ્લાથી 45 કિલોમીટર દૂર હસનપુર બ્લોકની નયાનગર પંચાયતના સુધાંશુ કુમાર પોતાની 70 વીઘા જમીનમાં આધુનિક રીતે ખેતી કરે છે.આ ખેતીમાંથી તેમની વાર્ષિક આવક 80 લાખ રૂપિયા છે.

સુધાંશુ કુમારે ટપક સિસ્ટમ અને માઇક્રો સ્પ્રિંકલરની મદદથી બગીચાને સિંચન કર્યું છે.આને લીધે,તે લીચીના વાવેતરમાં ચોક્કસ પ્રમાણમાં તાપમાન બનાવવામાં મદદ કરે છે.સુધાંશુ કુમારે 70 વીઘામાં સિંચાઈ પર નજર રાખવા અને ખેતરમાં રહેલા છોડને ખાતર આપવા માટે વાયરલેસ બ્રોડબેન્ડ ઇન્ટરનેટ નેટવર્ક સાથે તેમના ફાર્મને જોડ્યો છે.

સીસીટીવી કેમેરા ક્ષેત્રમાં સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે,જે સ્માર્ટફોન અને લેપટોપને કનેક્ટ કરીને,વિશ્વની કોઈપણ જગ્યાએથી સિંચાઇ સિસ્ટમને નિયંત્રિત કરે છે,આધુનિક ટેકનોલોજી દ્વારા આપણા ક્ષેત્રોને સમયસર સિંચાઈ અને ખાતરો આપે છે.ખેડૂત સુધાંશુ કુમારે 70 વીઘા ક્ષેત્રમાં 27000 ફળોના વૃક્ષો વાવ્યા છે.

આ છોડમાં ખેતી કરેલી કેરી,લીચી,જામફળ,કેળા,મોસમી,કસ્ટાર્ડ સફરજન અને લીંબુની ખેતી કરવામાં આવે છે ઉપરાંત તેનાં રસ ઝરતાં ફળોની,બેર,વેલા,જેકફ્રૂટ,ચીકુ અને મીઠી આમલીનો ઉપયોગ થાય છે.આમાંથી તેની વાર્ષિક આવક 80 લાખ રૂપિયાની આસપાસ છે.ખેડૂત સુધાંશુ કુમારે જણાવ્યું કે 22 લાખ રૂપિયા લીચીથી આવે છે.

આ પહેલા કેરીનો બગીચો 13 લાખ રૂપિયામાં વેચાયો હતો.તેવી જ રીતે,16 વીઘામાં કેળાનું વાવેતર કરવામાં આવ્યું હતું,આ છઠ પૂજા પહેલા 35 લાખ રૂપિયાના કેળા વેચાયા હતા.એકંદરે,ફળની ખેતીમાં ટર્નઓવર ખૂબ વધારે છે.ખેતીની સાથે ખેડૂત સુધાંશુ કુમારે કડકનાથ મરઘાંની ખેતી ઉપરાંત ડેરીનો ધંધો શરૂ કર્યો છે.તેમના ખેતરમાં જ 500 મરઘાંનું પોલ્ટ્રી ફાર્મ ખુલ્યું છે.

વિવિધ જાતિની ગાય રાખીને,તેઓ ડેરી પ્રોજેક્ટ પર પણ કામ કરી રહ્યા છે.સમસ્તીપુર જિલ્લાના હસનપુર બ્લોકની નયાનગર પંચાયતના વડા સહ ખેડૂત સુધાંશુ કુમારને પણ અદ્યતન તકનીકથી ખેતી કરવા માટેના અનેક પુરસ્કારો પ્રાપ્ત થયા છે.તેમને 2010 માં જગજીવન રામ અભિનવ કિસાન એવોર્ડ,સોસાયટી ફોર ડેવલપમેન્ટ ફોર હોર્ટિકલ્ચરનો શ્રેષ્ઠ કેરી ઉગાડનાર એવોર્ડ,સમકાલીન જીવવિજ્ઞાનીઓના આંતરરાષ્ટ્રીય કન્સોર્ટિયમનો રોલ મોડેલ એવોર્ડ અને માધવી-શ્યામ શૈક્ષણિક ટ્રસ્ટના ટ્રસ્ટી મંડળનો એવોર્ડ મળ્યો હતો.

2014 માં,મહિન્દ્રા સમૃદ્ધિને ભારત કૃષિ એવોર્ડથી પણ સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે.એટલું જ નહીં,બિહારના સીએમ નીતીશ કુમારે 2019 માં આધુનિક તકનીકની ખેતી કરવા અંગે સુધાંશુ કુમારની ચર્ચા વિશે પણ સાંભળ્યું છે.ખેડૂત સુધાંશુ કુમારે પોતાનો અભ્યાસ પૂરો કર્યા પછી કેરળના ટાટા ટી ગાર્ડનમાં સહાયક મેનેજર તરીકે નોકરી કરી હતી.પણ તેને તે ગમ્યું નહીં અને નોકરી છોડીને ગામમાં જઇને ખેતીકામ શરૂ કર્યું.

તેમના પિતા ઈચ્છતા હતા કે તેનો પુત્ર સિવિલ સર્વિસિસ કરીને આઈએએસ બને.સુધાંશુના પિતાએ તેમને ખેતી માટે 5 એકર ઉપેક્ષિત જમીન આપી હતી.સુધાંશુએ 1990 થી ખેતી શરૂ કરી.ઉપજ અને આર્થિક લાભ વધારવા માટે હંમેશાં વૈજ્ઞાનિક તકનીકોનો ઉપયોગ કરીને આગળ વધ્યા.હવે સ્થિતિ એ છે કે માત્ર બિહાર જ નહીં,ખેડૂત સુધાંશુ કુમાર આખા દેશમાં એક અલગ ઓળખ બની ગયા છે.

Back to top button