Corona VirushealthIndiaNews

કોરોનાની રસી લીધા પહેલા આ 10 કામ ના કરવા માટે ડોક્ટરે આપી આ ચેતવણી,જાણી લેજો

કોરોના વાયરસના કેસ સમગ્ર વિશ્વમાં ઝડપથી વધવા માંડ્યા છે.જો કે,રસીના કારણે લોકો રાહતનો શ્વાસ લઈ રહ્યા છે અને આતુરતાથી તેમના વળાંકની રાહ જોતા હોય છે.જો તમે પણ કોરોના વાયરસની રસી મેળવવા માંગો છો,તો તમારે કેટલીક બાબતો ધ્યાનમાં રાખવાની જરૂર છે.આરોગ્ય નિષ્ણાંતોએ એવા કામ જણાવ્યા છે જે રસી લેતા પહેલા 24 કલાકમાં ન કરવા જોઈએ.

કોઈ પણ પીડાની દવા ન લેવી-લોકો હળવા દુખાવામાં ઘણી વાર સામાન્ય પેન કિલર ખાય છે,પરંતુ જો તમને રસી લેવાની ઇચ્છા હોય તો,24 કલાક પહેલાં કોઈ પણ પ્રકારની પીડાની દવા ન ખાશો.ડોક્ટરો કહે છે કે પીડાની કેટલીક સામાન્ય દવાઓ રસી પ્રત્યેની પ્રતિરક્ષા પ્રણાલીને ઘટાડી શકે છે.તેથી,રસી લેતા પહેલા તેમને લેવી જોઈએ નહીં.

હા,જો તમે રસી લાગુ કર્યા પછી દુખાવો અનુભવો તો તમે આ દવાઓ લઈ શકો છો.આલ્કોહોલ ન પીવો-રસી લેતા પહેલા દારૂ ન લો.ડોકટરો કહે છે કે આલ્કોહોલ ડિહાઇડ્રેશન અને હેંગઓવરનું કારણ બની શકે છે,જે રસીને બેઅસર કરી શકે છે.રસી લાગુ પાડવા પહેલાં પુષ્કળ પાણી પીવા અને હાઇડ્રેટેડ રહેવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

મોડી રાત સુધી ન જાગો-રસી લેતા પહેલા એક રાત મોડી સુધી ન જાગી.આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે સારી અને સંપૂર્ણ નિંદ્રા મેળવીને શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ રસીને સારો પ્રતિસાદ આપે છે.રસી લેતા પહેલા જ નહીં, પણ રસીના દિવસે પણ સારી ઊંઘ લેવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.તે દિવસે બીજી કોઈ રસી ન લો-સામાન્ય રીતે દિવસમાં કોઈપણ બે રસી આપી શકાય છે.

પરંતુ કોરોના રસીના કિસ્સામાં ડોકટરો આવું કરવાનો ઇનકાર કરી રહ્યા છે.જો તમને ફ્લૂ અથવા અન્ય કોઈ રસી મળી ગઈ હોય,તો તમારે ફક્ત 14 દિવસ પછી કોવિડની રસી લેવી જોઈએ.એ જ રીતે,જો તમને કોવિડ રસી મળી છે,તો બીજી રસી મેળવવા માટે 14 દિવસ રાહ જુઓ.

કોઈપણ પ્રકારની બેદરકારી ન લેશો-રસી લેતી વખતે પણ તમારે કોરોના વિશે સાવચેત રહેવું જોઈએ કોઈ પણ રસી પ્રતિરક્ષા બનાવવા માટે સમય લેતી નથી,તેથી આ સમય દરમિયાન બેદરકારી ન રાખો.માસ્ક પહેરો,મુસાફરી કરવાનું ટાળો,ગીચ સ્થળોએ ન જશો,સામાજિક અંતરને અનુસરો,સ્વચ્છતા જાળવો અને રસીના બંને ડોઝ લેવાનું ભૂલશો નહીં.

રસી અપાયા પછી ગભરાશો નહીં-રસી અપાયા પછી હોસ્પિટલની બહાર આવવા દોડાદોડ ન કરો.આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે તેઓએ રસી લીધા પછી ઓછામાં ઓછા 15 મિનિટ સુધી તે જ સ્થાન પર રહેવું જોઈએ.આની સાથે,જો તમને કોઈ ગંભીર આડઅસર દેખાય તો તમે તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરી શકશો.

આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો-કેટલાક લોકો રસીના નામે ડરી જાય છે.રસી લેતા પહેલાં,યોગ્ય ખોરાક અને પીણાથી તમારી જાતને સંપૂર્ણ આરામ આપો.તણાવ લેવાથી તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને પણ અસર પડે છે.આ સાવચેતીઓ સિવાય,એ પણ જાણો કે ક્યા લોકોએ હમણાં કોરોના રસી લેવાનું ટાળવું જોઈએ.

પ્લાઝ્મા થેરેપીથી સાવચેત રહો-જે લોકોને છેલ્લા દોઢ મહિનામાં કોરોનો વાયરસનો ચેપ લાગ્યો છે અથવા જેમણે બ્લડ પ્લાઝ્મા અથવા મોનોક્લોનલ એન્ટિબોડી ઉપચાર લીધો છે,તેઓએ કોરોના રસી લેવાનું ટાળવું જોઈએ.એલર્જીવાળા લોકોએ જાગ્રત રહેવું જોઈએ-જે લોકોને કોઈ દવાથી એલર્જી હોય છે,તે લોકોએ રસી લેતા પહેલા ડોક્ટરની મંજૂરી લેવી જોઈએ.

સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઈન્ડિયાએ સલાહ આપી છે કે જેને પણ કોવિસિલ્ડ રસીના કોઈપણ ઘટકોથી એલર્જી છે તેને આ રસી ન લેવી જોઈએ.એલર્જીવાળા લોકોએ જાગ્રત રહેવું જોઈએ-જે લોકોને કોઈ દવાથી એલર્જી હોય છે,તે લોકોએ રસી લેતા પહેલા ડોક્ટરની મંજૂરી લેવી જોઈએ.સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઈન્ડિયાએ સલાહ આપી છે કે જેને પણ કોવિસિલ્ડ રસીના કોઈપણ ઘટકોથી એલર્જી છે તેને આ રસી ન લેવી જોઈએ.

સગર્ભા સ્ત્રીઓએ રસી ન લેવી જોઈએ-સગર્ભા અથવા સ્તનપાન કરાવતી મહિલાઓને પણ કોવિડ-19 રસી ન લેવી જોઈએ કારણ કે આ લોકો પર કોઈ ક્લિનિકલ ટ્રાયલ થઈ નથી.કેટલાક લોકો રસીના નામે ડરી જાય છે.રસી લાગુ પાડવા પહેલાં યોગ્ય ખોરાક અને પીણાથી તમારી જાતને સંપૂર્ણ આરામ આપો.

Back to top button