BusinessIndiaNews

ગયા સત્રમાં મોટા ઉછાળા બાદ સોનુ ચાંદી થયું આટલું સસ્તું,જાણો કિંમતી ધાતુઓના ભાવ

પાછલા સત્રના તીવ્ર વધારા પછી આજે ભારતીય બજારોમાં સોના-ચાંદીના વાયદાના ભાવમાં ઘટાડો થયો હતો.એમસીએક્સ પર સોનાનો વાયદો 0.1 ટકા તૂટીને 46,320 પર બંધ રહ્યો છે.તે અગાઉના સત્રમાં 10 ગ્રામ દીઠ રૂ 46,400 ની એક મહિનાની ઉચ્ચતમ સપાટીએ પહોંચ્યો હતો.ચાંદીનો વાયદો 0.34 ટકા ઘટીને રૂ.66,405 પર બંધ રહ્યો છે.પાછલા સત્રમાં સોનામાં 9.9 ટકાનો અને ચાંદીમાં ૧.૧ ટકાનો ઉછાળો નોંધાયો હતો.

વૈશ્વિક બજારોમાં ભાવ એટલો ઉંચો છે
વૈશ્વિક બજારોમાં આજે સોનાનો ભાવ સ્થિર હતો.કિંમતી ધાતુ બુધવારે 0.3 ટકાના ઘટાડા સાથે 1,737.02 ડોલરની સપાટીએ રહી હતી.નબળા યુએસ ડોલર દ્વારા કિંમતી ધાતુને ટેકો મળ્યો હતો.અન્ય કિંમતી ધાતુઓમાં ચાંદી 0.3 ટકા તૂટીને 25.03 ડોલર પર,જ્યારે પ્લેટિનમ 0.1 ટકા વધીને 1,226.16 ડોલર પર બંધ રહ્યો છે.ગયા વર્ષના મજબૂતાઈને પગલે આ વર્ષે સોનું આ વર્ષે અત્યાર સુધીમાં આઠ ટકા સસ્તુ થયું છે.

ઇટીએફ પ્રવાહ નબળા રોકાણકારોના હિતને પ્રતિબિંબિત કરે છે
વિશ્વનો સૌથી મોટો ગોલ્ડ બેક એક્સચેન્જ ટ્રેડેડ ફંડ અથવા ગોલ્ડ ઇટીએફ એસપીડીઆર ગોલ્ડ ટ્રસ્ટના હોલ્ડિંગ્સ મંગળવારના 1,029.04 ટનની તુલનામાં બુધવારે 0.35 ટકા ઘટીને 1,028.69 ટન રહ્યા છે.ગોલ્ડ ઇટીએફ સોનાના ભાવ પર આધારીત છે અને તેની કિંમતમાં અનુગામી વધઘટ સાથે તેની કિંમતમાં પણ ઘટાડો થાય છે.ઇટીએફનો પ્રવાહ સોનામાં નબળા રોકાણકારોના રસને પ્રતિબિંબિત કરે છે.એક મજબૂત ડોલર અન્ય ચલણોના ધારકોને સોનાને વધુ મોંઘા બનાવે છે.

સરકારે આયાત ડ્યુટી ઘટાડી હતી
1 ફેબ્રુઆરી 2021 ના ​​રોજ સરકારે સોના-ચાંદી પરની આયાત ડ્યુટીમાં ઘટાડો કરવાની જાહેરાત કરી.આ પગલું ઘરેલુ બજારમાં આ કિંમતી ધાતુઓના ભાવ ઘટાડવામાં મદદ કરશે અને રત્ન અને ઝવેરાતની નિકાસને પ્રોત્સાહિત કરશે.સોના અને ચાંદી પરની કસ્ટમ્સ ડ્યુટી ઘટાડીને 7.5 ટકા કરી દેવામાં આવી છે.

Back to top button