IndiaNewsStory

કાશી વિશ્વનાથ મંદિર અને જ્ઞાનવાપી મસ્જિદના કેસમાં કોર્ટનો આવ્યો આ મોટો નિર્ણય,

ગુરુવારે વારાણસીના સિવિલ જજ આશુતોષ તિવારીએ પુરાતત્ત્વીય વિભાગને કાશી વિશ્વનાથ મંદિર અને જ્ઞાનવાપી મસ્જિદને લગતા કેસમાં જ્ઞાનવાપી મસ્જિદનો સર્વે કરવા જણાવ્યું છે.કોર્ટે ચુકાદામાં જણાવ્યું છે કે ભારતના પુરાતત્ત્વીય સર્વેક્ષણના પાંચ પ્રખ્યાત પુરાતત્ત્વવિદોને આ સર્વેમાં શામેલ કરવા જોઈએ.જેમાં બે સભ્યો લઘુમતી સમુદાયના પણ રહેશે.

AIMIM ચીફ અસદુદ્દીન ઓવૈસી દ્વારા કોર્ટના નિર્ણયનો વિરોધ કરવામાં આવ્યો છે.અસદુદ્દીન ઓવૈસીના મતે,આ હુકમની માન્યતા શંકાસ્પદ છે.બાબરીના ચુકાદામાં સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું હતું કે કાયદામાં શીર્ષક મેળવવું ASI દ્વારા પુરાતત્ત્વીય તારણોને આધારે કરી શકાતું નથી.ઓવૈસીએ ASI પર પણ હિન્દુત્વના તમામ પ્રકારનાં જુઠ્ઠાણા માટે મિડવાઇફની ભૂમિકા ભજવવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.

કોઈ પણ તેનાથી ન્યાયીપણાની અપેક્ષા રાખતું નથી.શું છે આખો મામલો-જ્યાં જ્ઞાનવાપી મસ્જિદ બનાવવામાં આવી છે તે વિશ્વનાથ મંદિર અથવા વિશેશ્વર મંદિર હોવાનું કહેવાય છે.આવી સ્થિતિમાં વારાણસીમાં ભગવાન વિશેશ્વર વતી,વારાણસીના વિજય શંકર રસ્તોગી અને અન્ય લોકોએ કોર્ટમાં અરજી કરી હતી અને આમાં,મસ્જિદની જમીન એક મંદિર હોવાનું જણાવાયું હતું.

આ અરજીની સુનાવણી વારાણસીની સિનિયર ડિવિઝન ફાસ્ટ ટ્રેક સિવિલ કોર્ટમાં ચાલી રહી છે.વર્ષ 2019 થી,એવી ચર્ચા થઈ રહી હતી કે જ્ઞાનવાપી મસ્જિદનો પુરાતત્ત્વીય વિભાગ સાથે સર્વે કરશે કે નહીં.આ સાથે જ કોર્ટે પુરાતત્ત્વીય વિભાગને જ્ઞાનવાપી મસ્જિદનો સર્વે કરવા આદેશ આપ્યો છે. સાથોસાથ કોર્ટે જલ્દીથી રિપોર્ટ ફાઇલ કરવાનું કહ્યું છે.

અરજી દાખલ કરતી વખતે અદાલતમાં વિશેશ્વર મંદિર અને જ્ઞાનવાપી મસ્જિદનો ઇતિહાસ જણાવવામાં આવ્યો હતો.એવું કહેવામાં આવતું હતું કે એક વખત સમ્રાટ અકબરના સમયમાં વારાણસી અને તેની આસપાસનો દેશ ખૂબ જ ભયંકર દુષ્કાળમાં હતો.આવી સ્થિતિમાં,અકબરે તમામ ધાર્મિક નેતાઓને તેમના ભગવાનને પ્રાર્થના કરવા કહ્યું કે,જલ્દીથી વરસાદ પડે.

અકબરના આદેશ બાદ વારાણસીના ધર્મગુરુ નારાયણ ભટ્ટે પૂજા કરી અને 24 કલાકમાં વરસાદ પડ્યો.બાદશાહ અકબર આથી ખૂબ ખુશ હતો.અકબરે નારાયણ ભટ્ટને કંઈક પૂછવાનું કહ્યું.જેના પર તેણે સમ્રાટને ભગવાન વિશેશ્વરનું મંદિર બનાવવાની મંજૂરી આપવા કહ્યું.સમ્રાટ અકબરે તેના નાણાં પ્રધાન રાજા ટોડર માલને મંદિર બનાવવાનો આદેશ આપ્યો.

આ રીતે જ્ઞાનવાપી વિસ્તારમાં ભગવાન વિશ્ર્વરનું મંદિર બનાવવામાં આવ્યું.આ સમગ્ર જાણકાર ક્ષેત્ર એક વીઘા,નવ બિસ્વા અને છ ધૂરમાં ફેલાયેલો છે.જ્ઞાનવાપી સંકુલમાં ચાર મંડપ હતા અને અહીં ધર્મનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો.એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન વિશેશ્વરે આ સ્થાન પર જાતે તેમના ત્રિશૂળ સાથે ખાડો ખોદ્યો હતો અને એક કૂવો બનાવ્યો હતો જે આજે પણ હાજર છે.

અરજીમાં વધુમાં લખ્યું છે કે 18 એપ્રિલ 1669 ના રોજ રાજા ઔરંગઝેબને જાણ કરવામાં આવી હતી કે મંદિરમાં અંધશ્રદ્ધા શીખવવામાં આવી રહી છે.ઔરંગઝેબે આ ખોટી માહિતી મેળવીને મંદિરને તોડી પાડવાનો આદેશ આપ્યો.આનો ઉલ્લેખ અરબી ભાષામાં લખાયેલ મા અસીર-એ-આલમગિરીમાં છે.આ પુસ્તક કોલકાતાની એશિયાટીક સોસાયટી ઓફ બંગાળમાં હાજર છે.

ઓર્ડર મળતાં જ મંદિર તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું.જો કે,મંદિરના કેટલાક ભાગોને તોડી પાડવામાં આવ્યા ન હતા અને અહીં પૂજા-અર્ચના ચાલુ રહી હતી.જ્ઞાનવાપી મસ્જિદ મંદિરની બાજુમાં બનાવવામાં આવી હતી અને મંદિરના ભંગાર તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો.અરજીમાં આ મસ્જિદ કોણે બનાવી છે તેનો ઉલ્લેખ નથી.

આ વિવાદ મસ્જિદના નિર્માણ પછી જ શરૂ થયો હતો અને વર્ષ 1809 માં તોફાનો પણ થયા હતા.મુસ્લિમો મસ્જિદની બહાર મંદિર વિસ્તારમાં નમાઝ પઢે છે તેથી મોટાભાગે વિવાદ ઉભો થયો છે.તે સમયે આ વસ્તુની ફરિયાદ અંગ્રેજોને પણ કરવામાં આવી હતી.અધિકારીઓએ સમયાંતરે સરકારને જુદા જુદા મંતવ્યો આપ્યા છે.

અરજીમાં દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે અંગ્રેજોએ બધી જમીન હિન્દુઓને 1928 માં આપી હતી.એટલે કે,આ બધી જમીન મંદિરની છે.પરંતુ આ જમીન હજી પણ મસ્જિદની નજીક છે.આવા કેસમાં અદાલતમાં એક અરજી કરવામાં આવી છે કે આ જમીનને વિશેશ્વર મંદિરની ટ્રસ્ટમાં પરત કરવી જોઈએ.આના પર તેમનો અધિકાર છે.

Back to top button