IndiaNews

ફક્ત 330 ના વાર્ષિક પ્રીમિયમ પર 2 લાખનો વીમો,શું તમે મોદી સરકારની આ યોજનાનો લાભ લીધો ?

2015 માં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ એક એવી વીમા યોજના શરૂ કરી હતી,જેમાં એક વર્ષમાં માત્ર 330 રૂપિયાના પ્રીમિયમ પર 2 લાખ રૂપિયા સુધીનો વીમો મળે છે.આ યોજનાનું નામ છે-પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના.ચાલો આપણે જાણીએ કે આ યોજનાની વિશેષતા શું છે અને તેનો લાભ કેવી રીતે લઈ શકાય ?

આ લાભ કોણ મેળવી શકે છે : પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના માટેનું વાર્ષિક પ્રીમિયમ ફક્ત 330 રૂપિયા છે.આ યોજના કોઈપણ ભારતીય નાગરિક દ્વારા 18 થી 50 વર્ષની વયની લેવામાં આવી શકે છે.જીવન જ્યોતિ વીમા પોલિસીની પરિપક્વતાની ઉંમર 55 વર્ષ છે.આ ટર્મ પ્લાન દર વર્ષે રિન્યૂ કરવાનો રહેશે.આમાં બાંયધરીકૃત રકમ 2,00,000 રૂપિયા છે.

શું ખાસિયત છે : દેશના દરેક વ્યક્તિને જીવન વીમાનો લાભ પહોંચાડવા માટે, કેન્દ્રની મોદી સરકારે 9 મે,2015 ના રોજ વડા પ્રધાન જીવન જ્યોતિ વીમા યોજનાની શરૂઆત કરી.વડા પ્રધાન જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના હેઠળ વીમો ખરીદવા માટે કોઈ તબીબી પરીક્ષાની જરૂર નથી.સૌથી શ્રેષ્ઠ વસ્તુ એ છે કે આ નીતિ લેવી ખૂબ જ સરળ છે.

તમે આ યોજના હેઠળ કોઈ પણ બેંક શાખામાં જઈને અથવા ઘરે બેઠા તમારી બેંકની નેટ બેંકિંગ દ્વારા નીતિ લઈ શકો છો.તમે આ યોજનાના પોર્ટલની મુલાકાત લઈને પણ અરજી કરી શકો છો.વાર્ષિક પ્રીમિયમ ફક્ત 330 રૂપિયા છે,જે દર વર્ષે મે મહિનામાં ગ્રાહકના બચત ખાતામાંથી ઑટો-ડેબિટ થશે.

જો આ વીમા યોજનામાં નોંધણી થયાના 45 દિવસની અંદર વીમાદાતાનું સામાન્ય મૃત્યુ થાય છે,તો પછી પરિવારના સભ્યોને વીમાનો લાભ નહીં મળે,તે પછી તે મેળવશે.પરંતુ જો મૃત્યુ અકસ્માતને કારણે થયું હોય તો વીમા કવરનો લાભ તાત્કાલિક મળી રહેશે.આ રીતે,આકસ્મિક મૃત્યુના કિસ્સામાં,વીમા કવર એક દિવસથી ઉપલબ્ધ છે.

પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજનાએ મોદી સરકારની ટર્મ વીમા યોજના છે.ટર્મ પ્લાન એટલે કે વીમા કંપની વીમા રકમ માત્ર ત્યારે જ ચુકવે છે જ્યારે વીમા પોલિસી દરમિયાન પોલિસીધારકનું મૃત્યુ થાય છે.જો જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના પૂર્ણ થયા પછી પણ પોલિસી ધારક બરાબર રહે છે,તો તેને કોઈ લાભ મળતો નથી.

આ યોજના હેઠળ,EWS અને BPL સહિત લગભગ તમામ આવક જૂથો સાથે સંકળાયેલા તમામ નાગરિકો માટે પ્રીમિયમનો પોષણક્ષમ દર ઉપલબ્ધ છે.આ યોજના હેઠળના વીમા કવર સમાન વર્ષના 1 જૂનથી અને પછીના વર્ષે 31 મે સુધી શરૂ થશે.PMJJBY માં વીમા ખરીદવા માટે કોઈ તબીબી પરીક્ષાની આવશ્યકતા નથી.

પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના હેઠળ,દર વર્ષે એક ટર્મ પ્લાન રિન્યૂ કરવાનો રહેશે.એટલે કે,એકવાર તમે પ્રીમિયમ ચૂકવશો,તો તમને એક વર્ષની અવધિમાં વીમાનો લાભ મળશે.જો કોઈ પણ વર્ષમાં પ્રીમિયમ જમા કરવામાં આવતું નથી,તો પછી વીમાનો લાભ મળશે નહીં અને તમારી યોજના બંધ માનવામાં આવશે.

પરંતુ એક વિશેષતા એ છે કે તમે જ્યારે પણ 55 વર્ષની ઉંમરે ઇચ્છો ત્યારે આ યોજના દાખલ કરી શકો છો.આમાં એક માત્ર ગેરલાભ એ છે કે ફરીથી તમને 45 દિવસ સુધી કોઈ મૃત્યુનું કવર ન મળવાની સ્થિતિમાં રાખવામાં આવશે (જો મૃત્યુ કોઈ દુર્ઘટનાને કારણે નથી થયું).તેથી,દર વર્ષે પ્રીમિયમ ચૂકવવું મહત્વપૂર્ણ છે.

પ્રધાનમંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજના હેઠળ,શબ્દ યોજના દર વર્ષે રિન્યૂ કરવાનો હોય છે,પરંતુ તે બેંક ખાતામાંથી ઓટો-ડેબિટ થાય છે એટલે કે જ્યારે પ્રીમિયમ કાપવામાં આવે છે,ત્યારે તમારા ખાતામાં પૈસા હોવા જોઈએ.એકવાર તમે પ્રીમિયમ ચૂકવશો,તો તમને એક વર્ષની અવધિમાં વીમાનો લાભ મળશે.

જો તમારા ખાતામાં પૈસાના અભાવને લીધે એક વર્ષમાં પ્રીમિયમ જમા કરવામાં આવતું નથી,તો તમને વીમાનો લાભ નહીં મળે અને તમારી યોજના બંધ માનવામાં આવશે.પરંતુ એક વિશેષતા એ છે કે તમે જ્યારે પણ 55 વર્ષની ઉંમરે ઇચ્છો ત્યારે આ યોજના દાખલ કરી શકો છો.

જો વીમા કવરના સમયગાળા દરમિયાન સભ્યનું મૃત્યુ થાય છે,તો તેના પરિવારના સભ્યો દ્વારા 2 લાખ રૂપિયાની રકમ પ્રાપ્ત થશે.ઘણી બેંકોમાં આ યોજનામાં નામ નોંધાવવાનો કે ઘણા સ્થળોએ પ્રીમિયમ જમા કરવાનો કોઈ ફાયદો નથી,કારણ કે તમે આ યોજનામાં કેટલું પ્રીમિયમ જમા કરશો,વીમા કવરનો મહત્તમ લાભ ફક્ત 2 લાખ રૂપિયા જ થશે.

Back to top button