InternationalNews

આ મોડેલ અભિનેત્રીને મગફળીના બટરથી થઈ એવી એલર્જી કે ક્યારેય વિચાર્યું પણ નહીં હોય,

અમેરિકાની મોડલ અને અભિનેત્રી શાંટેલ ગિકેલનને મગફળીના માખણના બિસ્કિટ ખાધા પછી મગજનું નુકસાન થયું હતું.હવે લાસ વેગાસની અદાલતે તેમના તબીબી ખર્ચ અને માનસિક-ભાવનાત્મક મુશ્કેલીઓને ધ્યાનમાં રાખીને તેમના પરિવારને 29.5 મિલિયન ડોલર એટલે કે આશરે 222 કરોડ રૂપિયાનો આદેશ આપ્યો છે.

2013 માં,શાંતેલ લાસ વેગાસમાં મેજિક ફેશન ટ્રેડ શોમાં મોડેલિંગ કરતી હતી.આ સમય દરમિયાન,તેના મિત્ર તારાએ તેને દહીં જેવો ટેસ્ટ કરાવનાર યોગાર્ટ અને પ્રેટ્ઝેલ આપ્યા હતા.પ્રેત્ઝેલ એ બિસ્કિટનો એક પ્રકાર છે અને આ બિસ્કિટમાં મગફળીના બટર હતા.શાંતેલને મગફળીના બટરથી એલર્જી હતી પરંતુ તે જાણતી ન હતી કે મગફળીના બટર આ બિસ્કિટમાં હાજર છે,જ્યારે તેની મિત્ર તારાને ખબર નહોતી કે શાંતેલને મગફળીના બટરથી એલર્જી છે.

શાંતેલ તેને ખાધા પછી જ એનાફિલેક્ટિક આંચકોમાં ગયો.જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને એલર્જીક પ્રતિક્રિયા હોય ત્યારે એનાફિલેક્ટિક આંચકોની સ્થિતિ થાય છે.તે એકદમ દુર્લભ છે,પરંતુ જો તેની સારવાર ન કરવામાં આવે તો તે જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે.તે સામાન્ય રીતે ખોરાકની એલર્જી અને જંતુના કરડવાથી થાય છે.આ આંચકોની ઘટનામાં,એપિનેફ્રાઇન નામની દવા આપવામાં આવે છે.

જો કે, જો આ દવા તરત જ આપવામાં નહીં આવે,તો પરિસ્થિતિ ખૂબ ગંભીર બની શકે છે.શાંતલના વકીલે એમ પણ કહ્યું હતું કે જ્યારે તેઓ હોસ્પિટલમાં ગયા ત્યારે તેમને આ દવા આપવામાં આવી નહોતી,જેના કારણે શાંતેલની સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ ગઈ હતી.તે સમયે,શાંતેલ 27 વર્ષની હતી અને તે ખાધા પછી આંચકો આવી ગયો હતો.તેને તાત્કાલિક હોસ્પિટલમાં ખસેડાઇ હતી.

જો કે,હોસ્પિટલમાં તેની હાલત વધુ કથળી હતી.શાંતેલના વકીલ ક્રિસ મોરિસે જણાવ્યું હતું કે મેડિકવેસ્ટ નામની હોસ્પિટલમાં સારવાર બાદ શાંતેલનું મગજ થોડી મિનિટો માટે બંધ થઈ ગયું હતું.શાંતેલને આ નાણાં મળવાનું મુખ્ય કારણ એ છે કે પેરામેડિક્સ તેમને સમયસર યોગ્ય સારવાર આપી શકતા ન હતા.

મોડેલના વકીલે એમ પણ કહ્યું કે એલર્જીક પ્રતિક્રિયાને કારણે,મોડેલને એપિનેફ્રાઇનની જરૂર હતી પરંતુ આ દવા પ્રદાન કરવામાં આવી નથી.નોંધપાત્ર વાત એ છે કે 35 વર્ષીય શાંતેલ આ ઘટનાથી હજી સુધી સ્વસ્થ થઈ શકી નથી.તે હજી લકવાગ્રસ્ત છે.તે 24 કલાક માટે તેના પરિવારની સંભાળમાં છે.

તે ફક્ત આજુબાજુના લોકો સાથે આંખ ગેજ કમ્પ્યુટરની સહાયથી વાતચીત કરવામાં સક્ષમ છે.છેલ્લા આઠ વર્ષથી શાંતલ તેના માતાપિતાના ડાઇનિંગ રૂમમાં રહે છે. અહેવાલો અનુસાર,તે યુ ટ્યુબ વીડિયો જોયા પછી ગીત ગાવાનો પ્રયત્ન કરે છે અને ચહેરાના અભિવ્યક્તિઓ સાથે નૃત્ય કરવાનો પ્રયાસ કરે છે.આ જ મોડેલનો પરિવાર લાંબી જહેમત બાદ આ નિર્ણયથી સંતુષ્ટ દેખાયો.

નોંધપાત્ર રીતે,મગફળીની એલર્જીક પ્રતિક્રિયાઓમાં ખંજવાળ અને નાકમાથી પાણી આવવું જેવી વસ્તુઓ શામેલ છે.જો કે,એનાફિલેક્સિસ થવાની સંભાવના પણ છે.એનાફિલેક્સિસ અને જીભમાં સોજોના કારણે બ્લડ પ્રેશર ઓછું થઈ શકે છે અને વ્યક્તિને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ શકે છે.

આને કારણે,બેભાન,મગજને નુકસાન અને મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે.શાંતલના પિતાને આશા છે કે તેમની પુત્રી ઓછામાં ઓછા આવતા બે દાયકાઓ સુધી તેનું જીવન યોગ્ય રીતે જીવી શકે.તે આ રકમ સાથે તેની પુત્રીની સારવારનો ખર્ચ સહન કરશે.

Back to top button