Corona VirusGujaratIndiaNews

દેશમાં કોરોનાનો તાંડવ,આ શહેરોમાં મૃતદેહના અંતિમ સંસ્કાર પણ સરળતાથી શક્ય નથી દ્રશ્યો જોઈ કોઈ પણ વિચલિત થઇ શકે છે

દેશમાં કોરોના વાયરસ જે રીતે વિનાશકારી બની રહ્યો છે છે તે ખૂબ જ ડરામણી ઘટના છે.દર્દીઓ માટે હોસ્પિટલો ઉપલબ્ધ નથી.જો તમને પલંગ મળી જાય,તો પણ ઓક્સિજન મળવામાં તકલીફ ઉભી થઇ જતી હોય છે,રેમેડિવીવર ઇન્જેક્શન સરળતાથી શોધી શકાતું નથીએટલું જ નહીં કેટલાક શહેરોમાં હાલત એટલી ખરાબ થઈ ગઈ છે કે મૃત્યુ પછી મૃતદેહોનો અંતિમ સંસ્કાર પણ સરળતાથી શક્ય નથી.

સ્મશાનમાં મૃતદેહોને બાળવા માટે કોઈ જગ્યા બાકી નથી,લાંબી કતારો જોવા મળી રહી છે.તો ક્યાંક વહીવટી તંત્ર અંતિમ સંસ્કાર માટે ટોકનનું વિતરણ કરી રહ્યું છે.એકંદરે કોરોના તેના પગ ફેલાવી રહ્યો છે અને લાગે છે કે હવે રોગચાળો કાબૂમાંથી બહાર થઈ ગયો છે.દરેક ભય અને ગભરાટ એટલો વિનાશક છે કે દરરોજ સેંકડો લોકો મરી રહ્યા છે.

ભારતમાં સૌથી વધુ કોરોના વાયરસ ધરાવતા રાજ્યોમાં લોકો ઝડપથી પકડતા હોય છે,તેમાંના પ્રથમ મહારાષ્ટ્ર,છત્તીસગ,દિલ્હી,પંજાબ,મધ્યપ્રદેશ,ગુજરાત અને ઝારખંડ છે.આ રાજ્યોમાં દરરોજ લગભગ 100 થી 50 લોકો મરી રહ્યા છે.ભોપાલ-રાંચી,મુંબઇ,રાયપુર,લખનઉ અને સુરત જેવા શહેરોના સ્મશાનગૃહોથી સ્મશાન ઘાટમાં અંતિમ સંસ્કાર માટે લોકોએ કલાકો સુધી રાહ જોવી પડે છે.રાંચીથી એક ઘટના બહાર આવી છે જ્યાં એક પુત્રને પિતાના અંતિમ સંસ્કાર કરવા માટે 40 કલાક સુધી સ્મશાનમાં રાહ જોવી પડી હતી.પછી તે ક્યાંક ગયો અને તેનો નંબર મેળવ્યો.

આ તસ્વીર રવિવારે રાજધાની ભોપાલથી બહાર આવી છે.જ્યાં શહેરના બે મુખ્ય સ્મશાન ભડભડા અને સુભાષ વિશ્રામ ઘાટ દ્વારા દરરોજ 60 જેટલા અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવે છે.જો છોલા વિશ્રામ ઘાટ અને શહેર કબ્રસ્તાનની સંખ્યા ઉમેરવામાં આવે તો આ આંકડો આશરે 100 સુધી પહોંચી જાય છે.રોગચાળોથી મૃત્યુઆંક એટલો વધી રહ્યો છે કે બંને સ્મશાન સ્થળોએ જગ્યા ઓછી થઈ રહી છે.ભાડભાડા વિશ્રામ ઘાટ સમિતિના અધ્યક્ષ,અરુણ ચૌધરી કહે છે કે,લોકો જે ગતિથી પોતાનો જીવ ગુમાવી રહ્યા છે તે જોતા અહીં 2 એકરમાં હંગામી વિશ્રામ ઘાટ બનાવવામાં આવી રહ્યો છે.જેથી લોકો મુશ્કેલીમાં ન આવે.

જો આપણે ઉત્તર પ્રદેશની વાત કરીએ તો અહીં પણ કોરોનાનો બીજો મોજ બેકાબૂ બની રહ્યો છે.રાજધાની લખનૌમાં માત્ર 24 કલાકમાં 31 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં.લખનઉના સ્મશાન અને સ્મશાનગૃહોમાં ઓછી જગ્યા છે.અહીં લોકો તેમના પ્રિયજનોમાંથી છેલ્લે જોઈ શકતા નથી.અંતિમ સંસ્કાર માટે ટોકન આપવામાં આવી રહ્યું છે.જ્યારે વારો આવે ત્યારે ફક્ત મૃતદેહ જોવા મળે છે.અહીં 80 થી 100 ની વચ્ચે ગુલાલ ઘાટ,ભાઈસા કુંડ અને બાશબાગ કબ્રસ્તાનની લાશ છેલ્લા 10 દિવસથી દરરોજ આવી રહી છે.લખનૌમાં અત્યાર સુધીમાં 1,332 ચેપગ્રસ્ત લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે.

કોરોનાની આ ભયાનક તસવીર ઝારખંડની રાજધાની રાંચી છે.જ્યાં રવિવારે ઇટાલીનો નજારો જોવા મળ્યો છે,જ્યાં તમામ સ્મશાન અને કબરો મૃતદેહોથી ભરેલા હતા.અંતિમ સંસ્કાર કરવા આવેલા લોકોને મુક્તિધામમાં મૃતકના અંતિમ સંસ્કારના માટે એવું સ્થાન મળ્યું નહીં.ઘણા કલાકોની રાહ જોયા પછી પણ તેમણે ડેડ બોડી સાથે પરત ફરવું પડ્યું.આ પછી આવી તસવીર બહાર આવી જે ખૂબ જ ડરામણી છે.જ્યાં લોકોએ બીચ રોડ પર અંતિમ સંસ્કારના પાયરને તૈયાર કરી મૃતદેહ સળગાવવાનું શરૂ કર્યું હતું.

આ તસવીર રાજધાની દિલ્હીના સૌથી મોટા સ્મશાન નિગમબોધની છે.જ્યાં લગભગ એક સાથે 20 મૃતદેહ સળગાવવામાં આવ્યા હતા.તે જ સમયે કેટલાક લોકો મૃતદેહ સાથે ઇંજારમાં ઉભા હતા.બીજી બાજુ જો તમે દક્ષિણ એમસીડી,પંજાબી બાગ અને હસ્તાસલના મોટા સ્મશાન ઘાટનું વિલીનીકરણ કરો છો,તો અહીં પણ 15 મૃતદેહોનો અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવ્યો હતો.

રાજ્યમાં કોરોના વાયરસથી સુરત સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત છે.અહીંના તમામ સ્મશાન અને ઘાટ શબથી ઢંકાયેલા છે.છેલ્લા એક અઠવાડિયામાં ઘણા મૃતદેહોના અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવ્યા છે જે છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં આવ્યા નથી.અહીંના મૃતદેહને બાળી નાખવા માટે જિલ્લા પ્રશાસને આધુનિક પદ્ધતિઓ અપનાવી હતી. 24 કલાક માટે સ્મશાનગૃહ ચાલુ થયા પછી પણ લાઇન્સ ચાલુ છે.

મહારાષ્ટ્રમાં કોરોના જે રીતે ફેલાઈ રહ્યો છે તે ખૂબ જ ડરામણુ છે.જ્યાં રોગચાળો પહેલા કરતા વધુ જોખમી સાબિત થઈ રહ્યો છે.અહીં દરરોજ 60 હજારથી વધુ લોકોને ચેપ લાગી રહ્યા છે.તે જ સમયે સેંકડો લોકો માર્યા રહ્યા છે.આ તસવીર થોડા દિવસો પહેલા રાજ્યના બીડ જિલ્લામાંથી બહાર આવી હતી.જ્યાં અંબેજોગાઇ તહસીલમાં,સ્મશાનમાં પાયરેની સળગતી ઓછી હતી ત્યારે સામૂહિક સ્મશાન વિધિ કરવી પડી હતી.એક સાથે 8 મૃતદેહને આગ ચાંપી દીધી હતી.

છત્તીસગઢમાં પણ કોરોના ભયંકર સંજોગો લાવ્યા છે.રવિવારે 10 હજાર 521 નવા કોરોના ચેપ લાગ્યાં હતાં.તે જ સમયે 277 લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા.રાજધાની રાયપુર અને દુર્ગ જિલ્લામાં કોરોનાવાયરસ નિયંત્રણ બહાર છે.આ જિલ્લાઓએ મૃત્યુના કિસ્સામાં અનેક રેકોર્ડ બનાવ્યા છે.રાયપુર શહેરમાં રવિવારે અંતિમ સંસ્કાર માટે કોઈ જગ્યા બાકી નહોતી.લોકોએ તેમના પ્રિયજનોના મૃતદેહના અંતિમ સંસ્કાર માટે કલાકો સુધી રાહ જોવી પડી.

Back to top button