AstrologyStory

પાકિસ્તાન સહિત દુનિયાના આ ચાર દેશોમાં પણ શક્તિપીઠ છે,દર્શન કરવા માટે શ્રદ્ધાળુઓ દૂર-દૂરથી આવે છે,

ભારતની ઓળખ સૌથી જૂની સંસ્કૃતિ અને સભ્યતા તરીકે કરવામાં આવે છે.પછી,ભલે તમે અહીં વિવિધતા વિશે વાત કરો અથવા તેના સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ વિશે.આ તો બધા જાણીએ જ છીએ છે કે ભારતની સંસ્કૃતિ સમગ્ર વિશ્વમાં સૌથી પ્રાચીન છે,જે હિમાલયના બરફથી દક્ષિણના શ્રીલંકા સુધી,પશ્ચિમના રણથી પૂર્વના ભેજવાળા ડેલ્ટા સુધી વિસ્તરિત છે.

એટલું જ નહીં,ભારતમાં આવા ઘણા મંદિરો છે,જે આખા વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે.આ સાથે, ભારતમાં દેવીના ઘણા પ્રખ્યાત શક્તિપીઠો છે.પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ભારત સિવાય વિશ્વના અન્ય ચાર દેશોમાં પણ દેવીના શક્તિપીઠ છે.બલુચિસ્તાનના હિંગળાજ મંદિર-પાકિસ્તાનના બલુચિસ્તાનમાં સ્થિત આ પવિત્ર મંદિર હિંગળાજ માતાના મંદિર તરીકે ઓળખાય છે.

પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર,જ્યારે ભગવાન શિવએ માતા સતીના શબને તેમના ખોળામાં લીધો,ત્યારે ભગવાન વિષ્ણુએ સતી માતાનું માથું કાપવા માટે ચક્ર ફેંકી દીધો.તે ચક્ર સીધો ગયો અને સતી માતાનું માથું કાપી નાખ્યું.કાપ્યા પછી માતા સતીનું માથું સીધું નીચે આવીને પૃથ્વી પર પડ્યું.એવું કહેવામાં આવે છે કે પૃથ્વી પર માતાનું માથુ આ સ્થાન પર પડ્યું.

પાછળથી તે હિંગલાજ માતા મંદિર તરીકે જાણીતું બન્યું.શ્રીલંકામાં ઇન્દ્રાક્ષી અથવા લંકા શક્તિપીઠ-શ્રીલંકાના જાફનાના નાલ્લુરમાં સ્થિત આ મંદિર સતી દેવીની પગની ઘૂંટી પર પડ્યું હોવાનું મનાય છે.અહીંની શક્તિને ઇન્દ્રાક્ષી કહેવામાં આવે છે.આ કારણોસર,આ શક્તિપીઠને ઇન્દ્રાક્ષી શક્તિપીઠ પણ કહેવામાં આવે છે.

એવું પણ માનવામાં આવે છે કે ભગવાન રામ અને દેવરાજ ઇન્દ્ર પણ અહીં દેવીની પૂજા કરતા હતા.ભગવાન રામ સાથે લડતા રાવણે આ મંદિરમાં શક્તિપૂજા પણ કરી હતી.તિબેટના માનસ શક્તિપીઠ-એવું માનવામાં આવે છે કે આ સ્થળે માતા સતીની ડાબી હથેળી પડી હતી.માનસરોવરના કાંઠે બનેલ આ શક્તિપીઠ એકદમ પ્રભાવશાળી માનવામાં આવે છે.

ફક્ત નવરાત્રી જ નહીં,પરંતુ આખા વર્ષ દરમિયાન ભક્તો આ મંદિરના દર્શન કરવા આવે છે.જણાવી દઈએ કે તિબેટીયન શાસ્ત્ર ‘કાંગરી કારાચક’ માં માનસરોવરની દેવી ‘દોરજે ફાંગ્મો’ ને અહીં નિવાસ કહેવામાં આવ્યું છે.નેપાળમાં બે શક્તિપીઠ-નેપાળમાં,ગંડકી શક્તિપીઠ વિશે એવી માન્યતા છે કે માતા સતીનો કપોલ અહીં પડ્યો હતો.

આ સિવાય બીજી શક્તિપીઠ શુપતિનાથ મંદિર પાસે બાગમતી નદીના કાંઠે છે.તે ગુજ્યેશ્વરી મંદિર પીઠ તરીકે ઓળખાય છે.માનવામાં આવે છે કે દેવી સતીના બંને ઘૂંટણ અહીં પડ્યા હતા.અહીંની શક્તિને મહાશીરા કહેવામાં આવે છે.

Back to top button