Ajab GajabIndiaStory

આ યુવકે અભ્યાસ છોડીને 14 વર્ષની ઉંમરે ધંધાનો પ્રારંભ કર્યો,આજના સમયે કમાય છે અબજો રૂપિયા,કહાની જાણીને દંગ રહી જશો,

કેટલીકવાર એવા ઘણા સમાચારો સામે આવે છે,જે આપણને લાગે છે કે આ કેવી રીતે થઈ શકે છે.આજના સમયમાં શિક્ષણ ખૂબ મહત્વનું છે,પરંતુ જ્યારે નસીબને કઈ વધુ સારું મંજૂર હોય છે ત્યારે તે વ્યક્તિ સફળ બને છે.આવી સ્થિતિમાં,આવી જ કહાની ભારતના સૌથી નાના અબજોપતિ નિખિલ કામતની કહાની છે.

નિખિલને શાળામાં બંક મારવાના અને મિત્રો સાથે ચેસ રમવાનું ખૂબ પસંદ હતું.હાજરીના અભાવે બોર્ડની પરીક્ષા ન આપી શકવાના કારણે તેણે શાળા છોડી દીધી હતી.તેની આ કહાની એક જ સમયે ફિલ્મી લાગે છે.દેશની સૌથી મોટી બ્રોકરેજ કંપની જીરોધાનું નામ બધાએ સાંભળ્યું જ હશે.તેના સ્થાપક અને CEO 34 વર્ષીય નિખિલ કામત છે.

આ ઉંમરે,તે દેશના સૌથી મોટા યુવાન અબજોપતિ છે.તેમણે તેમની શરૂઆત 2010 માં કરી હતી.જો આપણે નિખિલના જીવન વિશે વાત કરીએ,તો તેણે ફક્ત 14 વર્ષની ઉંમરે પોતાનો વેચાણ અને ખરીદીનો વ્યવસાય શરૂ કર્યો હતો.તેઓ જૂના ફોન ખરીદતા અને વેચતા હતા.

જો કે,જ્યારે તેના પરિવારને આ વિશેની જાણ થઈ,ત્યારે તેમનો પરિવાર તેના ધંધા તરફ વળ્યો અને એક દિવસ તેની માતાએ ટોઇલેટમાં તમામ ફોન ફ્લશ કર્યા હતા.આ પછી નિખિલનો ધંધો બંધ થયો હતો.નિખિલે એક ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે તેને તેના પરંપરાગત અભ્યાસમાં મન લાગતું નથી.તેને ચેસનો ખૂબ શોખ હતો.

તેમના જીવનમાં એક મોટો અને નોંધપાત્ર ફેરફાર ત્યારે આવ્યો જ્યારે તેને ઓછી હાજરીને કારણે બોર્ડની પરીક્ષા આપતા અટકાવવામાં આવ્યા અને ત્યારબાદ તેણે શાળા છોડી દેવાનું મન બનાવ્યું.તેના માતા-પિતા નારાજ હતા.નિખિલ શાળા છોડીને ચાલ્યો ગયો હતો,તેથી હવે તેને શું કરવું તે પણ ખબર નહોતી.

જ્યારે તેને કંઇ સમજાયું નહીં ત્યારે તેણે શું કર્યું કે તેણે કોલસેંટરમાં 8 હજાર રૂપિયાની નોકરી લીધી.આ નોકરી મેળવવા માટે,તેણે બનાવટી બર્થ સર્ટિફિકેટનો આશરો લીધો.તે સમયે તે માત્ર 17 વર્ષનો હતો.નિખિલ કામતે બોમ્બેની હ્યુમન સાથેની તેની રસપ્રદ કહાની શેર કરતાં કહ્યું કે કોલ સેન્ટરની નોકરી દરમિયાન તેમનો શેરબજાર પ્રત્યેનો લગાવ વધ્યો અને ત્યારબાદ 18 વર્ષની ઉંમરે નિખિલે શેરબજારમાં હાથ અજમાવ્યો.

તેણે કોલ સેન્ટરના મેનેજર સહિત કર્મચારીઓથી તેની શરૂઆત કરી.તેમને શેર માર્કેટમાં તે બધા લોકો પાસેથી પૈસા મળવા લાગ્યા.આના પરિણામે,જેણે નિખિલ પર વિશ્વાસ કર્યો અને તેને પૈસા આપ્યા,તે પણ ઉત્તમ રિટેલર મળ્યો.આ પછી,2010 માં,નિખિલે તેના મોટા ભાઇ નીતિન સાથે બ્રોકરેજ કંપની શરૂ કરી અને તેણે ફરી ક્યારેય જોયું નહીં.

2020 માં,બંને ભાઈઓને 100 ધનિક લોકોની સૂચિમાં શામિલ થવા માટે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા.આ યાદી ફોર્બ્સ દ્વારા બહાર પાડવામાં આવી હતી.જીરોધા ઉપરાંત નિખિલ કામત પાસે આજે બીજી એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપની True Beacon છે.તેણે તેની શરૂઆત તેના મોટા ભાઈ સાથે કરી.

જો નિખિલની વાત માની લેવામાં આવે તો,કોરોના સંકટને કારણે પાછલું વર્ષ 2020 નું વર્ષ ખરાબ હતું,પરંતુ તેમની કંપનીએ આ સમયગાળા દરમિયાન 20 લાખ નવા ગ્રાહકોને ઉમેર્યા છે.તે જ સમયે,જીરોધામાં લગભગ 40 લાખ નોંધાયેલા યુઝર્સ છે.

Back to top button