Corona VirushealthIndiaInternationalNews

મુખ્યત્વે હવાથી પણ ફેલાઈ રહ્યો છે કોરોના વાયર, સ્ટડીમાં થયો આ ચોંકાવનારો ખુલાસો કે એટલે જ ગમે તેવું ધ્યાન રાખવા છતાં…

આખું વિશ્વ કોરોના વાયરસ સામે લડી રહ્યું છે. અત્યારસુધીમાં આ રોગને લીધે લાખો લોકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો છે અને કરોડો લોકોને ચેપ લાગ્યો છે. આ દરમિયાન મેડિકલ જર્નલ લેન્સેટે કોરોના વાયરસ અંગે ચિંતાજનક વાત કરી છે. લેન્સેટ કહે છે કે આ જીવલેણ વાયરસ મુખ્યત્વે હવા દ્વારા ફેલાય છે અને આના પુરાવા પણ છે. યુ.એસ., યુ.કે. અને કેનેડા જેવા દેશોના નિષ્ણાતોએ દાવો કર્યો હતો કે આ જ કારણ છે કે ઘણી સાવચેતીઓ અને વધુ સારી આરોગ્ય સુવિધાઓ છતાં વાયરસનો ચેપ ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે.

નિષ્ણાતોની ટીમે સીઆઈઆરઇએ ના રસાયણશાસ્ત્રી જોસ લુઇસ જીમેનેઝનું નામ પણ લીધું છે. નિષ્ણાંતોએ કહ્યું છે કે તેમને હવામાં ફેલાયેલા કોરોના વાયરસ વિશેના મજબૂત પુરાવા મળ્યા છે અને આ વાતને નકારી શકાય નહીં.ઓક્સફર્ડ યુનિવર્સિટીની ટીમે પણ આ સંશોધનની સમીક્ષા કરી છે અને હવામાં વાયરસ ફાટી નીકળવાના દાવાઓને પ્રકાશિત કર્યા છે.

આ અધ્યયનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે કોઈ મોટા ડ્રોપલેટ્સ થી કોરોના વાયરસ ફેલાયો હોવાના કોઈ પુરાવા નથી. તે જણાવે છે કે તે સાબિત થયું છે કે વાયરસ હવામાં ઝડપથી ફેલાય છે. અધ્યયનના નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું હતું કે ડબ્લ્યુએચઓ અને અન્ય સંસ્થાઓએ તેને ગંભીરતાથી લેવાની અને વાયરસના ફેલાવાને ઘટાડવા પગલાં લેવાની જરૂર છે.

નિષ્ણાતોએ તેમની સૂચિમાં સ્કગિટ કોરનો પ્રકોપ મૂક્યો છે. અહીં માત્ર એક ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિ દ્વારા કુલ 53 લોકોને ચેપ લાગ્યો હતો. અધ્યયનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આ કિસ્સામાં એવું બન્યું નથી કે બધા લોકો એક જ જગ્યાએ ગયા હોય અથવા નજીકના સંપર્કમાં આવ્યા હોય, પરંતુ તેમ છતાં કોરોના ફેલાયો છે. આ અધ્યયનમાં એ પણ નોંધવામાં આવ્યું છે કે કોરોનાનો વ્યાપ ઇનડોર કરતાં આઉટડોરમાં વધુ જોવા મળ્યો છે.

લેન્સેટના અધ્યયનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે 40 ટકા લોકોમાં એવા લોકોથી કોરોના આવે છે જેમને ખાંસી નથી હોતી અથવા છીંક પણ નથી હોતી. આખા વિશ્વમાં કોરોના ફેલાવાનું મુખ્ય કારણ છે, કારણ કે તે મુખ્યત્વે હવા દ્વારા ફેલાય છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે હવામાં વાયરસના ફેલાવાને ધ્યાનમાં રાખીને સંરક્ષણ વ્યૂહરચના બનાવવાની જરૂર છે.

Back to top button