Corona VirusDelhiGujarathealthIndiaUP

કોરોના વચ્ચે મોટા રાહતના સમાચાર,ઓક્સિજનની અછત વચ્ચે દર્દીઓ માટે સરકારે લીધો આ મોટો નિર્ણય,

ભારતમાં કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા સતત વધી રહી છે.દેશભરની હોસ્પિટલોમાં પણ ઓક્સિજનની તીવ્ર અછત છે.તે જ સમયે ઘણા આવશ્યક ઉપકરણોનો અભાવ પણ છે.આને ધ્યાનમાં રાખીને સરકારના સશક્તિકૃત જૂથ,એમ્પાવર્ડ ગ્રુપ 2 એ પીએસએ પ્લાન્ટ્સ માટે 100 હોસ્પિટલોની ઓળખ આપીને 50,000 મેટ્રિક ટન મેડિકલ ઓક્સિજન આયાત કરવાનું નક્કી કર્યું છે.ઓક્સિજન માંગ સાથે 12 રાજ્યોને પણ ટ્રેસ કરે છે.ગુરુવારે ક્ષતિગ્રસ્ત ગ્રુપ 2 ની બેઠકમાં માહિતી આપવામાં આવી હતી કે 12 રાજ્યો (મહારાષ્ટ્ર,ગુજરાત,મધ્યપ્રદેશ,ઉત્તર પ્રદેશ,દિલ્હી,છત્તીસગ,પંજાબ,હરિયાણા,તમિળનાડુ,કર્ણાટક,કેરળ) માં ઓક્સિજનની માંગ સૌથી વધુ છે.

ક્ષતિગ્રસ્ત ગ્રુપ 2 એ હોસ્પિટલોની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા 50,000 મેટ્રિક ટન મેડિકલ ઓક્સિજનની આયાતને મંજૂરી આપી છે.આ ઓક્સિજન આયાત માટે ટૂંક સમયમાં ટેન્ડર બહાર પાડવામાં આવશે.ચાલો આપણે જાણીએ કે ગ્રુપ 2 તબીબી ઓક્સિજન માંગ અને પુરવઠાની પરિસ્થિતિ પર સતત નજર રાખે છે.

પીએસએ પ્લાન્ટ માટે જરૂરી હોસ્પીટલોની ઓળખ
તમને જણાવી દઈએ કે પ્રેશર સ્વીંગ એડસોર્પ્શન (પીએસએ) ઓક્સિજન ઉત્પન્ન કરે છે અને તબીબી ઓક્સિજન પુરવઠાની તેમની જરૂરિયાત માટે હોસ્પિટલોને આત્મનિર્ભર બનાવવામાં ફાળો આપે છે.હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજન ઉત્પાદન વધારવા માટે પીએસએ મંજૂર 162 પ્લાન્ટની નજીકથી સમીક્ષા કરવામાં આવી રહી છે.ક્ષતિગ્રસ્ત ગ્રુપ 2 એ ગૃહ મંત્રાલયને પીએસએ પ્લાન્ટ માટેની 100 હોસ્પિટલો ઓળખવા વિનંતી કરી છે.

12 રાજ્યોમાં સૌથી વધુ માંગ
મીટિંગમાં રાજ્યોની જરૂરિયાતો અનુસાર તબીબી ઓક્સિજનના સ્રોત અને તેમની ઉત્પાદન ક્ષમતાના બ્લુ પ્રિન્ટ તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે.ઉપરાંત તબીબી ઓક્સિજનના સ્ત્રોતો પર રાજ્યોને માર્ગદર્શન આપવા માટે એક પ્રતીકાત્મક માળખાનો વિકાસ કરવામાં આવ્યો છે.20 એપ્રિલ 25 એપ્રિલ અને 30 એપ્રિલે તેમની ધારણા મુજબની માંગને પહોંચી વળવા આ 12 રાજ્યોમાં 4880 મેટ્રિક ટન, 5619 મેટ્રિક ટન અને 6593 મેટ્રિક ટન સપ્લાય કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

Back to top button