Corona VirusIndiaNews

જો તમને કોરોના છે તો ઘરે રહીને કોરોનાની સારવાર કેવી રીતે કરવી ? જાણો શું ખાવું,શું ન ખાવું,

કોરોના વાયરસની બીજી તરંગ લોકોને ખૂબ જ ઝડપથી પકડી રહી છે.આ ચેપ એકથી બીજામાં ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાય છે.કોરોનાના ગંભીર કિસ્સાઓમાં,દર્દીને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવો પડે છે,પરંતુ હળવા અથવા મધ્યમ કેસોમાં પણ ઘરે રહીને પણ તેનો ઉપચાર કરી શકાય છે.તેને ઘરની એકલતા પણ કહેવામાં આવે છે.

ઘરના એકાંતમાં,દર્દીઓ પોતાને ઘરના બાકીના સભ્યોથી અલગ રાખીને સારવાર કરે છે.ચાલો આપણે જાણીએ કે કોરોના દર્દીઓ ઘરે રહીને કેવી રીતે ઝડપી રિકવરી કરી શકે છે.ઘરના એકાંત માટે જરૂરી નિયમો-ઘરના એકાંત માટે કોરોના દર્દીને ઘરમાં એક અલગ અને હવાની અવરજવરની જગ્યા હોવી જરૂરી છે.દર્દી માટે એક અલગ શૌચાલય હોવું જોઈએ.

દર્દીની 24-કલાક કાળજી માટે કોઈ હોવું જોઈએ.તે નોંધવું યોગ્ય છે કે ઘરના એકાંતમાં રહેતા દર્દીના લક્ષણો ગંભીર ન હોવા જોઈએ.જો ગંભીર હોય તો,દર્દીને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.ઘરના એકાંતમાં દર્દીએ શું કરવું જોઈએ-દર્દીએ તેના રૂમની બારી ખુલી રાખવી જોઈએ.

દર્દીએ દરેક સમયનો ત્રણ-સ્તરનો માસ્ક પહેરવો જોઈએ અને દર 6-8 કલાકે તેને બદલવો જોઈએ.હાથને 40 સેકંડ સુધી સાબુ અને પાણીથી હાથ ધોવા જોઈએ.વધુ સ્પર્શ કરેલી સપાટીને સ્પર્શ કરવાનું ટાળો.તમારા વાસણો,ટુવાલ,ચાદરના કપડાં સંપૂર્ણપણે અલગ રાખો અને બીજા કોઈનો ઉપયોગ ન થવા દો.ઘરે રહેતા દર્દીઓએ દિવસમાં બે વાર તાવ અને ઓક્સિજનનું સ્તર તપાસવું જોઈએ.

શરીરનું તાપમાન 100 ફેરનહિટ કરતાં વધુ ન હોવું જોઈએ.તે જ સમયે,ઑક્સિમીટરથી ઑક્સિજનનું સ્તર જુઓ,SpO2 રેટ 94 ટકાથી ઓછો ન હોવો જોઈએ.જો તમને કોઈ બીજો રોગ છે,તો પછી એક સાથે તેની સારવાર કરવાનું ચાલુ રાખો.એકાંત દરમિયાન દારૂ,ધૂમ્રપાન અથવા અન્ય કોઈ પણ ડ્રગનું સેવન કરશો નહીં.ડોક્ટરની સલાહ અનુસરો અને નિયમિતપણે દવાઓ લો.

આહાર કેવી રીતે લેવો જોઈએ-કોરોના દર્દીઓએ ઘરે બનાવેલો તાજો અને સરળ ખોરાક લેવો જોઈએ.મોસમી,નારંગી જેવા તાજા ફળો અને કઠોળ અને મસૂર જેવા પ્રોટીનથી સમૃદ્ધ આહાર લો.ખોરાકમાં આદુ,લસણ અને હળદર જેવા મસાલાનો ઉપયોગ કરો.દિવસમાં 8-10 ગ્લાસ પાણી પીવો.

ઓછી ચરબીવાળા દૂધ અને દહીં ખાવા જોઈએ.નોન-વેજ ખાનાર સ્કિનલેસ ચિકન,માછલી અને ઇંડા ગોરા ખાવા જોઈએ.કંઈપણ ખાતા પહેલા કંઇક સારી રીતે ધોઈ લો.કોરોના દર્દીઓના ખોરાકને ઓછા કોલેસ્ટ્રોલ તેલમાં રાંધવા જોઈએ.શું ન ખાવું-કોરોના દર્દીઓએ મેદો,તળેલ ખોરાક અથવા જંક ફૂડ ન ખાવું જોઈએ.

ચીપ્સ,પેકેટ જ્યુસ,કોલ્ડ ડ્રિંક્સ,ચીઝ,માખણ,મટન,તળેલ,પ્રોસેસ્ડ માંસ અને પામ ઓઇલ જેવા અસંતૃપ્ત ચરબીથી વ્યક્તિએ દૂર રહેવું જોઈએ. અઠવાડિયામાં માત્ર એકવાર પીળા ઇંડા ખાઓ.અઠવાડિયામાં બે કે ત્રણ વાર નોન-વેજ ન ખાવું.ઘરના એકાંતનો સમયગાળો-સામાન્ય રીતે ઘરના એકાંતનો સમયગાળો 14 દિવસ સુધી રહે છે.

જો છેલ્લા 10 દિવસમાં દર્દીને તાવ અથવા અન્ય કોઈ લક્ષણો ન આવે,તો તેઓ ડોક્ટરને પૂછીને આઇશોલેશન કરી શકે છે.આનું ધ્યાન રાખો-કોરોના વાયરસ શરીરને તેમજ દર્દીઓને માનસિક રીતે નબળા બનાવે છે.તેથી,સારવાર દરમિયાન,દર્દીઓએ તેમના માનસિક સ્વાસ્થ્યની પણ સંપૂર્ણ કાળજી લેવી જોઈએ.

ઘરના એકાંતમાં હોવા છતાં પણ તમે તમારા મિત્રો અને સંબંધીઓ સાથે ફોન અને વીડિયો કોલ દ્વારા સંપર્કમાં રહી શકો છો.આ સમય દરમિયાન,તમારા મનપસંદ પુસ્તકો વાંચો.તમે મોબાઇલ પર તમારા મનપસંદ શો જોઈ શકો છો અને લાઇટ ગેમ્સ પણ રમી શકો છો.તમારી જાત પર વધારે દબાણ ન આવે અને પુષ્કળ આરામ ન આવે તેની કાળજી લો.

આ લક્ષણોને પણ ધ્યાનમાં લો-ઘરના એકાંતમાં રહેતા દર્દીઓએ કેટલાક અન્ય લક્ષણો પણ જોવાની જરૂર છે.તાવ ઉપરાંત,શ્વાસ લેવામાં તકલીફ,છાતીમાં સતત દુખાવો અથવા દબાણ,માનસિક મૂંઝવણ અથવા હોઠ અથવા ચહેરો વાદળી ફેરવવા જેવા લક્ષણો,તમારા ડોક્ટરને તરત જ કહો.

ઘરના આ સભ્યોની સંભાળ રાખો-જો ઘરમાં કોઈ કોરોના દર્દી છે,તો 24 થી 50 વર્ષની વયની કોઈપણ તેની સંભાળ લઈ શકે છે.સંભાળ લેનાર શારીરિક રીતે સ્વસ્થ હોવો જોઈએ.દર્દીની સંભાળ લેનાર વ્યક્તિને કેન્સર,દમ,શ્વસન સમસ્યાઓ,ડાયાબિટીઝ અથવા બ્લડ પ્રેશર જેવા કોઈ ગંભીર રોગ ન હોવા જોઈએ.

જ્યારે દર્દીની સંભાળ લેતા હો ત્યારે હંમેશાં ટ્રિપલ લેયર માસ્ક,નિકાલજોગ ગ્લોવ્સ અને પ્લાસ્ટિકના એપ્રોનનો ઉપયોગ કરો.સોડિયમ હાયપોક્લોરાઇટથી હંમેશાં એપ્રોન સાફ કરો.હાથ ધોયા વિના તમારા નાક,મોં અને ચહેરાને અડશો નહીં.શૌચાલયમાં જતા પહેલાં અને રસોઈ પહેલાં અને પછી તમારા હાથને સારી રીતે ધોઈ લો.દર્દીના થૂંક,લાળ અને છીંકનો સીધો સંપર્ક ટાળો.

દર્દી જે કંઈપણ વાપરે છે તેને સ્પર્શશો નહીં.ખોરાક આપતી વખતે દર્દી સાથે સીધા સંપર્કમાં ન આવો.ખોરાકને સ્ટૂલ અથવા ટેબલ પર મૂકો.દર્દી દ્વારા વાપરવામાં આવતા વાસણો પહેરતી વખતે નિકાલજોગ ગ્લોવ્ઝ પહેરવાનું ધ્યાન રાખો.દરરોજ દર્દીનો રૂમ,બાથરૂમ અને શૌચાલયની સપાટીને શુદ્ધ કરો.તમારા મોબાઇલ ફોન પર આરોગ્ય સેતુ એપ્લિકેશન ડાઉનલોડ કરો અને એપ્લિકેશન પર 24 કલાકની સૂચના અને લોકેશન ટ્રેકિંગ,જીપીએસ ટ્રેકિંગ રાખો.

Back to top button