India

મહારાષ્ટ્રમાં કોરોના આઉટ ઓફ કંટ્રોલ, સીએમ ઉદ્ધવ ઠાકરે એ આ મોટી ચિંતા વ્યક્ત કરી

મહારાષ્ટ્રમાં કોરોના વાયરસના કેસમાં જંગલી ઉછાળા વચ્ચે મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરેએ આગામી 15 દિવસમાં કોવિડ – 19 હેઠળની સારવાર હેઠળ આવતા દર્દીઓની સંખ્યા બમણી થવાની આગાહી કરી છે. ઠાકરેએ કેન્દ્ર સરકારને પત્ર લખીને આ આશંકા વ્યક્ત કરી છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને સંબોધિત પત્રમાં તેમણે કહ્યું કે મહારાષ્ટ્રમાં 30 એપ્રિલ સુધીમાં સારવાર હેઠળના દર્દીઓની સંખ્યા 11.9 લાખ થવાની ધારણા છે. હાલમાં સારવાર લઈ રહેલા દર્દીઓની સંખ્યા 5.64 લાખ છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે રાજ્યમાં મેડિકલ ઓક્સિજનની જરૂરિયાત એપ્રિલના અંત સુધીમાં દરરોજ 2 હજાર મેટ્રિક ટન સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે, જેનો વર્તમાન વપરાશ દરરોજ 1,200 મેટ્રિક ટન છે. પાડોશી રાજ્યોમાંથી પ્રવાહી તબીબી ઓક્સિજનના પરિવહનમાં કેટલીક અડચણોને ટાંકીને ઠાકરેએ રાષ્ટ્રીય ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટ હેઠળ દેશના પૂર્વી અને દક્ષિણ ક્ષેત્રમાં સ્ટીલ પ્લાન્ટ્સ દ્વારા હવા દ્વારા ઓક્સિજન લાવવાની મંજૂરી માંગી હતી.

આરોગ્ય પ્રધાન રાજેશ ટોપે બુધવારે કહ્યું હતું કે, કોરોના ના વધતા જતા કેસો વચ્ચે મહારાષ્ટ્ર સરકાર તબીબી ઓક્સિજન સપ્લાય માટે પાડોશી રાજ્યોમાં ગઈ છે, પરંતુ ત્યાંની માંગ વધુ હોવાને કારણે સપ્લાય કરવામાં અસમર્થતા વ્યક્ત કરી છે. મુખ્યમંત્રીશ્રીએ મોદીજી ને લખેલા પત્રમાં રેમેડિસવીરની નિકાસ પરના પ્રતિબંધ અંગેના કેન્દ્ર સરકારના નિર્ણયને આવકાર્યો હતો અને માંગ કરી હતી કે ભારતીય પેટન્ટ એક્ટ 1970 ની કલમ 92 મુજબ અધિકારીઓને ફરજિયાત કરવામાં આવી હતી કે નિકાસ માટેના ઉત્પાદન અને વેચાણની મંજૂરી આપવામાં આવે.

એક સરકારી અધિકારીએ ગુરુવારે કહ્યું કે રાજ્ય ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટ સેન્ટ્રલ ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટના ભાગ રૂપે બનાવવામાં આવ્યો હતો, તેથી રોગચાળાથી અસરગ્રસ્ત લોકોને મદદ કરવા માટે રાજ્યને એસડીઆરએફનો ઉપયોગ કરવા માટે કેન્દ્ર સરકારની મંજૂરીની જરૂર છે. તેમણે કહ્યું કે મુખ્યમંત્રીએ મંજૂરી માટે બુધવારે આ પત્ર કેન્દ્રને લખ્યો હતો. હાલમાં પૂર, વીજળીના બનાવની ઘટનાઓ, ભારે વરસાદ જ્યાં જાન-માલનું નુકસાન થયું છે, કુદરતી આફતની શ્રેણીમાં આવે છે અને અસરગ્રસ્ત લોકોને આર્થિક વળતર આપવામાં આવે છે.

અધિકારીએ કહ્યું કે, “મુખ્યમંત્રી એસડીઆરએફનો ઉપયોગ સમાન હેતુઓ માટે કરવા માંગે છે કારણ કે રાજ્યના હજારો લોકોની આજીવિકાને કોરોના વાયરસ રોગચાળાને કારણે અસર થઈ છે. અમને આ માટે કાનૂની જોગવાઈની જરૂર છે, તેથી જ રાજ્ય સરકારે કેન્દ્રને પત્ર લખ્યો છે. ”

Back to top button