health

શરદી,ખાંસી,અને તાવથી પરેશાન લોકો અપનાવો આ ઘરેલૂ ઉપાય,પછી જુઓ તેનો ચમત્કાર,

ખાંસી અને શરદી એ એક સમસ્યા છે જે દરેક બદલાતી ઋતુમાં આવે છે.ખાંસી બેક્ટેરિયલ અથવા વાયરલ ચેપ,એલર્જી,સાઇનસ ઇન્ફેક્શન અથવા શરદીથી થઈ શકે છે,પરંતુ લોકો આપણા દેશની દરેક સમસ્યા માટે ડોકટરો પાસે જતા નથી.આવા ઘણા ઘરેલું ઉપાય આપણા રસોડામાં છુપાયેલા છે,જેનાથી ખાંસી અને શરદી જેવા નાના-નાના રોગો થાય છે.

તો ચાલો તમને જણાવીએ શરદી-ખાંસીમાં રામબાણ આ 15 ઘરેલું ઉપાય.મધ,લીંબુ અને એલચીનું મિશ્રણ-અડધી ચમચી મધમાં એક ચપટી એલચી પાવડર અને થોડા ટીપાં લીંબુનો રસ નાંખો.દિવસમાં 2 વખત આ ચાસણી પીવો.તમને કફ અને શરદીથી ઘણી રાહત મળશે.ગરમ પાણી-શક્ય તેટલું ગરમ ​​પાણી પીવો.તમારા ગળામાં સંચિત કફ ખોલશે અને તમને સુધારાનો અનુભવ થશે.

હળદરનું દૂધ-નાનપણમાં દાદી અને દાદી શિયાળાની ઋતુમાં ઘરના બાળકોને હળદરનું દૂધ આપતા હતા.શરદીમાં હળદરનું દૂધ ખૂબ ફાયદાકારક છે કારણ કે હળદરમાં એન્ટી-ઑકિસડન્ટો હોય છે જે આપણને જંતુઓથી સુરક્ષિત રાખે છે. રાત્રે સૂતા પહેલા આ પીવાથી ઝડપી રાહત મળે છે.હળદરમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ અને એન્ટી વાયરલ ગુણધર્મો છે જે ચેપ સામે લડે છે.

તેના બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો શરદી,ખાંસી અને શરદીના લક્ષણોમાં રાહત આપે છે.ગરમ પાણી અને મીઠાના કોગળા કરો-હૂંફાળા પાણીમાં એક ચપટી મીઠું સાથે કોગળા કરવાથી ખાંસી અને શરદી દરમિયાન ખૂબ રાહત મળે છે.તેનાથી ગળાને રાહત મળે છે અને કફથી પણ રાહત મળે છે.આ પણ ખૂબ જ જૂની રેસીપી છે.હની અને બ્રાન્ડી-બ્રાન્ડી બોડી વોર્મિંગ માટે પહેલેથી જાણીતી છે.

આ સાથે મધ મિક્ષ કરવાથી શરદી પર ખૂબ અસર થાય છે.મસાલા ચા-તમારી ચામાં આદુ,તુલસી,કાળા મરી ઉમેરીને ચા પીવો.આ ત્રણે તત્વોના સેવનથી ખાંસી અને શરદીમાં ઘણી રાહત મળે છે.આમળા-આમળામાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રા છે જે રક્ત પરિભ્રમણને સુધારે છે અને તેમાં એન્ટી-ઑક્સિડેન્ટ્સ પણ શામેલ છે જે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરે છે.

આદુ-તુલસી-આદુના રસમાં તુલસી નાખીને તેનું સેવન કરો.તેમાં મધ પણ ઉમેરી શકાય છે.અળસી-ફ્લેક્સસીડનાં બીજ જાડા થાય ત્યાં સુધી ઉકાળો અને તેમાં લીંબુનો રસ અને મધ નાખીને તેનું સેવન કરો.શરદી અને ખાંસીથી રાહત મળશે.આદુ અને મીઠું-આદુના નાના ટુકડા કરી કાઢો અને તેમાં મીઠું નાખો.પછી તેને ખાઈ લો.તમારૂ ગળું ખૂલશે અને મીઠું જંતુઓનો નાશ કરશે.

લસણ-લસણને ઘીમાં તળી લો અને ગરમ જ ખાઈ લો.તે સ્વાદમાં ખરાબ હોઈ શકે છે પરંતુ સ્વાસ્થ્ય માટે ઉત્તમ છે.ઘઉંનો ડાળી-શરદી અને ખાંસીની સારવાર માટે તમે ઘઉંની ડાળીનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો.10 ગ્રામ ઘઉંની ડાળી,પાંચ લવિંગ અને થોડું મીઠું નાખીને તેને પાણીમાં મિક્ષ કરીને ઉકાળો.આ ઉકાળોનો કપ પીવાથી તમને તાત્કાલિક રાહત મળશે.

જો કે,સામાન્ય શરદી હળવા હોય છે,જેમાં લક્ષણો એક અઠવાડિયા કે તેથી ઓછા સમય સુધી રહે છે.ઘઉંની ડાળીનો ઉપયોગ કરવાથી તમને અગવડતામાંથી રાહત મળશે.દાડમનો રસ-દાડમના રસમાં થોડું આદુ અને પીપળાનો પાવડર લગાવવાથી કફથી રાહત મળે છે.કાળા મરી-જો કફની સાથે લાળ પણ હોય તો દેશી ઘી સાથે અડધી ચમચી કાળા મરી નાખી ખાઓ.

તમને આરામ મળશે.ગરમ ખોરાકનું સેવન-સૂપ,ચા,ગરમ પાણીનું સેવન કરો.ઠંડા પાણી,મસાલેદાર ખોરાક વગેરેથી બચવું.ગાજરનો રસ-તે વિચિત્ર લાગશે પણ ગાજરનો રસ ખાંસી અને શરદીમાં ખૂબ ફાયદાકારક છે,પરંતુ બરફથી સાથે તેનું સેવન ન કરો.

Back to top button