Corona VirusIndiaInternationalNews

કોરોનાની સારવાર માટે આ દેશી ઘરેલુ નુસ્ખા પણ વધુ જોખમી બની શકે છે,ડોકટરોએ પણ આ અંગે ચેતવણી આપી,

ભારતમાં કોરોના વાયરસની બીજી તરંગ વધુ ભયાનક સ્વરૂપમાં બહાર આવી રહી છે.આવી સ્થિતિમાં ફરી એકવાર તમામ પ્રકારની સારવારમાં કોરોના વાયરસ અને ચેપ વિશે જણાવવામાં આવી રહ્યું છે.આવો જ એક દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે ગરમ પાણીના નાસ લેવાથી કોરોના ચેપ દૂર થાય છે.કોરોનાના તમામ દર્દીઓ જોરશોરથી આ પદ્ધતિ અપનાવી રહ્યા છે.

પરંતુ ખરેખર કોરોનાને વરાળ ઇન્હેલેશન અથવા સ્ટીમ ઇન્જેશન દ્વારા રોકી શકાય છે અથવા તેની આડઅસર પણ થઈ શકે છે ? આના પર ‘યુનિસેફ ઇન્ડિયા’એ તેના ટ્વિટર હેન્ડલ પર એક વીડિયો અપલોડ કર્યો છે,જેમાં નિષ્ણાત દ્વારા આપવામાં આવેલ જવાબ તમને હેરાન કરી દેશે.શું નાસ લેવાથી ખરેખર કોરોનાની અસર ઓછી થઈ શકે છે ?

આ વીડિયોમાં,યુનિસેફ દક્ષિણ એશિયાના પ્રાદેશિક સલાહકાર અને બાળ આરોગ્ય નિષ્ણાત પોલ રુટેરે જણાવ્યું છે કે કોવિડ-19 નાસથી દૂર કરી શકાય છે તેવા કોઈ પુરાવા નથી.વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન પણ કોરોનાની સારવાર તરીકે નાસ લેવાની ભલામણ કરતી નથી.તેના બદલે નાસ લેવાના ઘણા ખરાબ પરિણામો હોઈ શકે છે.

આના સતત ઉપયોગથી ગળા અને ફેફસાની મધ્ય નળીમાં ટોર્કિયા અને ફેરીંક્સ બળી શકે છે અથવા ગંભીર નુકસાન થાય છે.આ નળીના નુકસાનને લીધે,વ્યક્તિને શ્વાસ લેવામાં વધુ મુશ્કેલી થાય છે.આટલું જ નહીં,વાયરસ સરળતાથી તમારા શરીરમાં પ્રવેશ કરશે.યુનિસેફ ઇન્ડિયાએ નાસ લેવાના દુષ્પ્રભાવોને જાણ્યા વિના તેનો ઉપયોગ કરનારા લોકોને ચેતવણી આપવા આ માહિતી શેર કરી છે.

સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહેલો બીજો દાવો કહેવામાં આવે છે,’ગરમ પાણી આપણા ગળા માટે સારું છે.પરંતુ કોરોના વાયરસ નાકના પેરાનાસલ સાઇનસમાં 3-4 દિવસ સુધી રહે છે અને ગરમ પાણી ત્યાં પહોંચતું નથી.3-4 દિવસ પછી વાયરસ આપણા ફેફસાંમાં પ્રવેશે છે અને શ્વાસની તકલીફ વધારે છે.

કોરોના વાયરસ 3-4 દિવસ માટે પેરાનાસલ સાઇનસમાં છુપાય છે,ગરમ પાણી પીવાથી તેને નાબૂદ કરી શકાતું નથી,પરંતુ ગરમ પાણીના નાસથી 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસ પર નાબૂદ કરી શકાય છે,તેથી નાસ લેવાનું વધુ સારું છે જે આપણું પેરાનાસલ સાઇનસ છે.નિષ્ણાતોના મતે,’નાસ વિશે લોકોના મનમાં ખોટી રીતે અસુરક્ષાની ભાવના ઉભી કરવામાં આવી રહી છે,તો બીજી બાજુ તે માનવ ફેફસાના આંતરિક સ્તરો બગાડી શકે છે.

મણિપાલ હોસ્પિટલ્સના પલ્મોનોલોજીના એચઓડી ડો.સત્યનારાયણ મૈસુર કહે છે કે સતત એક અઠવાડિયા સુધી નાસ ઇન્હેલેશન કરવાનું સૂચન ખૂબ જ અવૈજ્ઞાનિક છે.તેમણે આવા ઘણા દર્દીઓ જોયા હતા કે જેઓ કોવિડ-19 કરતા નાસ ઇન્હેલેશનને કારણે વધારે સમસ્યાઓ અનુભવતા હતા.

અનિશ્ચિત રીતે લેવામાં આવતા નાસ ઇન્હેલેશન,આપણા ગળાથી ફેફસાંની વચ્ચેના વાયુમાર્ગને બાળી શકે છે,જે કોવિડ કરતાં પણ વધુ જોખમી છે.સેન્ટ જ્હોન્સ મેડિકલ કોલેજ હોસ્પિટલ્સના એચઓડી અને પ્રોફેસર ડો.થોમસ મેથ્યૂએ,જણાવ્યું હતું કે નાસ લેતી વખતે કેટલાક લોકો પાણીમાં વિવિધ તેલ, નીલગિરી તેલ અને પીડાથી છૂટકારો મેળવતા બામનો ઉપયોગ કરે છે.

આવું કરવું જોખમી બની શકે છે.આમ કરવાથી માનવ મગજ માટે નુકસાનકારક થઈ શકે છે.કોરોનાની છેલ્લી તરંગમાં પણ,તે દર મહિને ઓછામાં ઓછા આવા બે કેસ જોવા મળ્યા હતા.ડો.મેથ્યુએ જણાવ્યું હતું કે મહામારીને ટાળવા માટે,ઘણા લોકો એવી પદ્ધતિઓ અપનાવી રહ્યા છે જેનો કોઈ વૈજ્ઞાનિક આધાર નથી.

વાયરલોજિસ્ટ્સ સમગ્ર વિશ્વમાં કોવિડ-19 માંથી બચી જવાનો રસ્તો શોધી રહ્યા છે.જો નાસ ઇન્હેલેશન દ્વારા વાયરસને નાબૂદ કરવામાં આવ્યો હોત,તો વિશ્વભરમાં ક્યારેય આટલા બધા મૃત્યુ ન થયા હોત.આ ક્ષણે,માસ્ક,સામાજિક અંતર અને સેનિટાઇઝેશન એ આ રોગચાળા સામે લડવાનું સૌથી મહત્વપૂર્ણ શસ્ત્રો છે.

ડોક્ટરો કહે છે કે રોગચાળાના સમયમાં આવી ઘણી અફવાઓ મનુષ્ય માટે મૂંઝવણભરી થઈ શકે છે.તેથી,આવી કોઈ પણ વસ્તુ પર આંધળો વિશ્વાસ કરવો યોગ્ય નથી.

Back to top button