Corona VirushealthIndiaNews

તમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ ન પડે માટે અપનાવો આ ઘરેલુ ઉપચાર,આ પાછળનો સત્ય દાવો જાણો,

સમગ્ર દેશ હાલ કોરોના વાયરસની મહામારી સામે લડી રહ્યો છે અને 24 કલાકમાં 3 લાખ કોરોનાના નવા કેસ નોંધાયા છે.કોરોના વાયરસથી બચવા માટે,સરકાર લોકોને ઘરની અંદર રહેવાની અને માસ્ક લગાવવાની સલાહ આપી રહી છે.આ દરમિયાન એક દેશી નુસ્ખા પણ ખૂબ વાયરલ થઈ રહ્યા છે.જે અંતર્ગત લોકોને કપૂર,લવિંગ,અજમો અને નીલગિરીનું તેલ સૂંઘવા કહેવામાં આવી રહ્યું છે.

સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર મંત્રી મુખ્તાર અબ્બાસ નકવીએ ખુદ આ ઉપાય અંગે શેર કર્યો છે અને લોકોને કપૂર,લવિંગ,નીલગિરીનું તેલ અને અજમાની પોટલી બનાવી પોતાની પાસે રાખવા કહ્યું છે.સમયાંતરે આ પોટલીને સૂંઘતા રહો.એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે આ પોટલીને સુગંધવાથી શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થતી નથી અને શરીરમાં ઓક્સિજનનું સ્તર રહે છે.

મુખ્તાર અબ્બાસ નકવીએ ફેસબુક પર ‘હેલ્થ કી પોટલી’ તરીકે કેપ્શન આપ્યું છે. તેમણે પોસ્ટમાં લખ્યું કે,’કપૂર,લવિંગ,અજમો અને તેમાં નિલગીરીના તેલના ટીંપા નાખી મિશ્રણ કરી તેની પોટલી બનાવો અને તમારા રોજિંદા કામ દરમિયાન થોડી-થોડી વારે સૂંઘતા રહો…તે ઓક્સિજનનું સ્તર જાળવવામાં મદદ કરે છે.’તેમણે આગળ લખ્યું છે કે ઘણી બધી એમ્બ્યુલન્સ પણ આ પોટલી રાખી રહી છે.

આ દાવા કેટલો સાચો છે-આ દિવસોમાં સોશ્યલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ જેવા કે વોટ્સએપ,ફેસબુક અને ટ્વિટર પર આ પોટલીનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવી રહ્યો છે અને લોકોને કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે તેઓ આ પોટલીને પોતાની પાસે રાખે અને સમયાંતરે તેને સૂંઘતા રહે.જો કે,આ દરમિયાન,ઘણા લોકો એવો દાવો પણ કરી રહ્યા છે કે તેમનું પ્રિસ્ક્રિપ્શન જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે.

તેમને સૂંઘવાથી અન્ય રોગો થઈ શકે છે.આ સામગ્રી પર ઘણું સંશોધન કરવામાં આવ્યું છે.જેમાં એવું માનવામાં આવે છે કે આ બાબતોનો કોરોના વાયરસ સાથે કોઈ સંબંધ નથી.વિજ્ઞાન મુજબ,કપૂર એક જ્વલનશીલ સફેદ સ્ફટિકીય પદાર્થ છે.જેમાં પ્રબળ સુગંધ હોય છે.તે પીડા અને ખંજવાળને દૂર કરવામાં અસરકારક છે.કપૂર પોતાના બંધ નાક ખોલે છે.

જેના કારણે તેનો ઉપયોગ વિક્સ વેપોરબમાં ઓછી માત્રામાં થાય છે.પરંતુ આવો કોઈ અભ્યાસ અસ્તિત્વમાં નથી કે બંધ નાક ખોલવામાં કપૂર ફાયદાકારક છે કે નહીં.હજી સુધી,આ દાવા પણ સાબિત થયા નથી કે તેને સુગંધિત કરવાથી,શરીરમાં ઓક્સિજનનું સ્તર વધે છે.નોન-ઔષધીય કપૂર હાનિકારક માનવામાં આવે છે.

અમેરિકન એસોસિએશન ઑફ પોઈઝન કંટ્રોલ સેન્ટર્સના એક અહેવાલ મુજબ,USA માં કપૂરના ઝેરથી લગભગ 9,500 કેસો નોંધાયા છે.જેમાંથી 10 લોકો જીવ જોખમમાં હતા અને કેટલાક લોકો આને કારણે દિવ્યાંગ પણ થઈ ગયા હતા.આ સંશોધન વર્ષ 2018 માં કરવામાં આવ્યું હતું.એફડીએ કપૂરને જીવલેણ પણ માને છે.આનાથી શરીરમાં ઝેર પેદા થઈ શકે છે.

જે સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે.લવિંગ,તજ,જાયફળ અને તુલસીમાં સંયોજન યુજેનોલ હોય છે.જે ઝેરીકરણનું કારણ છે.લવિંગ ઓક્સિજનનું સ્તર વધારી શકે છે.આ મુદ્દો હજી સાબિત થયો નથી.એ જ રીતે,અજમો અને નિલગીરીના તેલને લઈને કોઈ સંશોધન થયું નથી.જેમાં એવો દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે તેઓ ઓક્સિજનના સ્તરમાં વધારો કરે છે.

Back to top button