healthIndiaInternationalUSA

કોરોના થી સાજા થયેલા લોકોમાં મોત અને ગંભીર બીમારીઓનો ખતરો વધુ, સ્ટડીમાં સામે આવ્યું

દેશભરમાં કોરોના ના કેસ વધી રહ્યા છે ત્યારે મોટાભાગના લોકો સાપ પણ થઇ રહ્યા છે તે સારી વાત છે પણ હવે સ્ટડીમાં એક ચોંકાવનારી માહિતી સામે આવી છે. સાજા થયેલા લોકોમાં ચેપ લાગ્યા ના છ મહિનામાં મૃત્યુનું જોખમ વધારે છે. આમાં એવા લોકો પણ શામેલ થઈ શકે છે જેમને કોરોના નો ચેપ લાગ્યા બાદ હોસ્પીટલમાં દાખલ ન કરવા પડ્યા હોય. કોવિડ-19 ના અત્યાર સુધીના સૌથી વ્યાપક અધ્યયનમાં આ માહિતી બહાર આવી છે.

ગુરુવારે નેચર જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા સંશોધનમાં સંશોધનકારોએ જણાવ્યું હતું કે, આવનારા વર્ષોમાં કોરોના દુનિયાની વસ્તી ને અસર કરશે.યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની વોશિંગ્ટન યુનિવર્સિટીની સ્કૂલ ઓફ મેડિસિનએ કોવિડ-19 સાથે સંકળાયેલ વિવિધ રોગોની સૂચિ પણ પ્રદાન કરી છે, જે લ્યુકેમિયાને કારણે લાંબા ગાળાની સમસ્યાઓનું મોટું ચિત્ર પણ આપે છે.

તેમણે પુષ્ટિ આપી છે કે શરૂઆતમાં શ્વસન રોગો સાથે સંકળાયેલ વાયરસ હોવા છતાં કોવિડ -19 લાંબા ગાળે લગભગ દરેક અવયવ ની સિસ્ટમ પર અસર કરી શકે છે. આ અધ્યયનમાં લગભગ 87,000 કોવિડ-19 દર્દીઓ અને આશરે ૫૦ લાખ અન્ય દર્દીઓ સામેલ હતા જેઓ સાજા થયા હતા.

અધ્યયનના વરિષ્ઠ લેખક અને મેડીસીન ના સહાયક પ્રોફેસર ઝિયાદ અલ-અલી કહે છે અમારા અધ્યયનમાં બહાર આવ્યું છે કે આ રોગના છ મહિના પછી પણ નાના કિસ્સાઓમાં મૃત્યુનું જોખમ ઓછું નથી અને તેની ગંભીરતા બીમારી સાથે વધતી જ જાય છે. અલ-અલી કહે છે કે કોવિડ-19 નો ચેપ લાગેલા દર્દીઓની તપાસ કરતી વખતે ચિકિત્સકોએ જાગ્રત રહેવું જોઈએ.

તેમણે કહ્યું કે આ આડઅસરોમાં શ્વસન સમસ્યાઓ, અનિયમિત ધબકારા, માનસિક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ અને વાળ ખરવાનો સમાવેશ થાય છે. સંશોધનકારોએ શોધી કાઢ્યું છે કે કોરોનામાંથી સ્વસ્થ થનારાઓ પ્રારંભિક ચેપમાંથી સ્વસ્થ થયા પછી આગામી છ મહિના સુધી સામાન્ય લોકો કરતા 60% વધુ મૃત્યુનું જોખમ ધરાવે છે.

Back to top button