Corona Virushealth

જો તમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે તો ભૂલથી પણ ન કરો આ કામ,ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે,

કોરોના વાયરસના વધતા જતા કેસો વચ્ચે હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનને લઈને હોબાળો મચી ગયો છે.દરમિયાન,સોશિયલ મીડિયા પર ઓક્સિજનનું સ્તર વધારવા માટેની ઘરેલું રેસીપી ઝડપથી વાયરલ થઈ રહી છે.એક પોસ્ટમાં,એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે કપૂર,લવિંગ,અજમો અને નીલગિરી તેલની પોટલી બનાવીને ગંધ લેવાથી ઓક્સિજનનું સ્તર વધે છે.

આ વાયરલ પોસ્ટમાં લખ્યું છે,’કપૂર,લવિંગ,અજમો અને નીલગિરી તેલના થોડા ટીપા ઉમેરીને પોટલી બનાવો અને આખો દિવસ તેને સૂંઘી રાખો.તે ઑક્સિજનનું સ્તર વધારવામાં અને છાતીમાં થતા ગભરાટની સમસ્યાને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.આ પોટલી લદાખમાં પર્યટકો માટે આપવામાં આવે છે જ્યારે જ્યારે ઓક્સિજનનું સ્તર ઓછું હોય છે.

તમને જણાવી દઇએ કે આ ઘરેલું ઉપાય માટે કોઈ વૈજ્ઞાનિક આધાર નથી.આ પોસ્ટને સોશિયલ મીડિયા પર ખૂબ પ્રમાણમાં શેર કરવામાં આવી રહી છે. કેન્દ્રીય લઘુમતી બાબતોના પ્રધાન મુખ્તાર અબ્બાસ નકવીએ પણ આ પોસ્ટ ફેસબુક પર શેર કરી છે.ચાલો આપણે જાણીએ કે આ ઉપચારમાં કેટલી સત્યતા છે અને તેમાં વપરાતી દરેક સામગ્રી સ્વાસ્થ્યને કેવી અસર કરે છે.

કપૂર-કપૂર એ એક મજબૂત સુગંધ સાથેનો જ્વલનશીલ સફેદ સ્ફટિકીય પદાર્થ છે.કેટલાક લોકો તેનો ઉપયોગ પીડા અને ખંજવાળ માટે કરે છે.તે કેટલીક માત્રામાં વિક્સ વેપોરબમાં ઉમેરવામાં આવે છે.તેની અસરકારકતાના મિશ્રિત પુરાવા છે.કેટલાક જૂના અધ્યયન મુજબ,કપૂર અને નીલગિરી તેલ બંધ નાક પર અસર કરતું નથી.

બીજા એક અભ્યાસ મુજબ,આ વાતના કોઈ પુરાવા નથી કે નાકમાંથી રાહત મળતાં ઓક્સિજનનું સ્તર સુધરે છે.ખાસ કરીને બાળકો માટે કપૂરની થોડી માત્રામાં સુગંધ ખતરનાક બની શકે છે.અમેરિકન એસોસિએશન ઑફ પોઈઝન કંટ્રોલ સેન્ટરના અહેવાલ મુજબ,વર્ષ 2018 માં,અમેરિકામાં કપૂરથી ફેલાયેલ ઝેરના લગભગ 9,500 કેસ નોંધાયા હતા.

જેમાંથી 10 લોકોને મોતનો ભય હતો અને તેમાં એક પ્રકારની શારીરિક અપંગતા આવી હતી.FDA અનુસાર,11 ટકાથી વધુ કપૂરનો ઉપયોગ ઝેરી હોઈ શકે છે અને ગંભીર હુમલાઓનું કારણ બની શકે છે.CDC ની માર્ગદર્શિકા અનુસાર,કપૂર સૂંઘવાથી નાક,ગળા અને આંખોમાં બળતરા પેદા કરી શકે છે.તેના કારણે હુમલા,મગજની મૂંઝવણ અને પેટમાં દુખાવો થઈ શકે છે.

મોટી માત્રામાં,તે મૃત્યુનું કારણ પણ બની શકે છે.લવિંગ-પોટલીમાં લવિંગ હોવાનો દાવો કરે છે તે ઇટાલીમાં એકલા સાહિત્યિક સમીક્ષા પર આધારિત છે.એવું માનવામાં આવે છે કે લવિંગ SARS-CoV-2 ને અસર કરી શકે છે.જો કે સંશોધન કહે છે કે આ સમીક્ષા હર્પીસ સિમ્પ્લેક્સ વાયરસ પર આધારિત છે અને તેનો કોરોના વાયરસ સાથે કોઈ સંબંધ નથી.

આ સંશોધન લવિંગ,તજ,જાયફળ અને તુલસીમાં જોવા મળતા યુજેનોલ સંયોજન પર આધારિત છે અને તેને ઝેરી માનવામાં આવે છે.જો કે,વાયરલ પોસ્ટમાં,ફક્ત યુજેનોલની ગંધ લેવી યોગ્ય નથી.ફક્ત લવિંગની સુગંધ જોખમી હોઈ શકે છે.સંશોધનને એવો કોઈ પુરાવો મળ્યો નથી કે લવિંગમાં ઓક્સિજનનું સ્તર વધે છે અથવા શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓથી રાહત મળે છે.

અજમો અને નીલગિરીનું તેલ-આ બંને બાબતોથી લોહીનો ઓક્સિજન વધે છે તે બતાવવા કોઈ અભ્યાસ કે સંશોધનનો કોઈ પુરાવો નથી.અજમો અને નીલગિરીના તેલના શ્વાસને લગતી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે કોઈ પુરાવા નથી.અનેક પોસ્ટ્સમાં એવો દાવો પણ કરવામાં આવી રહ્યો છે કે કોવિડ-19 દર્દીઓની એમ્બ્યુલન્સમાં આ ઘરેલુ ઉપાયનો ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે.જો કે,આવી સારવાર અંગે આરોગ્ય મંત્રાલયના પ્રોટોકોલમાં આવી કોઈ માર્ગદર્શિકા નથી.

એકંદરે,એવા કોઈ પુરાવા નથી કે કપૂર,લવિંગ અથવા અજમો લોહીના ઓક્સિજનમાં વધારો કરે છે અથવા શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓમાં સુધારો કરે છે.તેઓ સાઇનસ અથવા હળવા શ્વસન ચેપને દૂર કરવા માટે કામ કરી શકે છે.તે વધુ સારું છે કે આવા વાયરલ ઘરેલું ઉપચાર પર આંધળા વિશ્વાસ કરવાને બદલે,તમારે તમારી સમસ્યા માટે ડોક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

Back to top button