Corona VirushealthIndiaInternationalNarendra ModiNewsUSA

આખરે અમેરિકા એ મદદ કરી: બાઈડને પીએમ મોદીને કહ્યું, ખરાબ સમયમાં તમે અમારી મદદ કરી હતી હવે અમારો વારો

વિશ્વની મહાસત્તાઓ પણ ભારતની કોરોનાની કથળેલી પરિસ્થિતિ માટે સાથે છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ બાયડેન વચ્ચે સોમવારે ફોન પર વાતચીત થઈ હતી. બાયડેને મોદીને કહ્યું કે કોરોના ના કારણે યુ.એસ. મુશ્કેલ સમયમાંથી પસાર થઈ રહ્યું હતું ત્યારે ભારતે તેમની ખૂબ મદદ કરી હતી. હવે અમેરિકાનો વારો છે. વાતચીત બાદ પીએમ મોદીએ અમેરિકન રાષ્ટ્રપતિનો આભાર માન્યો. આના થોડા સમય પહેલા જાપાનના વડા પ્રધાન એ પણ પીએમ મોદી સાથે ફોન પર ચર્ચા કરી હતી.

બાયડેન સાથે વાત કર્યા પછી વડા પ્રધાને સોશ્યલ મીડિયા પર કહ્યું કે અમે રસીના કાચા માલ અને દવાઓની સપ્લાય ચેન અસરકારક બનવા માટે ચર્ચા કરી. ભારત અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ વચ્ચેની હેલ્થકેર ભાગીદારી વિશ્વમાં કોવિડ-19 દ્વારા ઉભા થયેલા પડકારોનો સામનો કરી શકે છે. અમે બંને દેશોમાં રોગચાળા દ્વારા સર્જાયેલી પરિસ્થિતિ વિશે વિગતવાર વાત કરી.

મોદી સાથે વાત કર્યા પછી બાયડેને કહ્યું કે મેં વડા પ્રધાન મોદી સાથે વાત કરી હતી અને તેમને અમેરિકા તરફથી તમામ પ્રકારની કટોકટી મદદની ખાતરી આપી હતી. જ્યારે અમેરિકા મુશ્કેલ સમયમાંથી પસાર થઈ રહ્યું હતું ત્યારે ભારતે અમને મદદ કરી, હવે અમે ભારતને મદદ કરવા તૈયાર છીએ.

થોડા સમય પછી વ્હાઇટ હાઉસની પ્રવક્તા જેન પાસકીએ કહ્યું બે દિવસથી ભારત અને અમેરિકા વચ્ચે ગંભીર વાટાઘાટો ચાલી રહી છે. અમે તેમની તાત્કાલિક જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે. રાષ્ટ્રપતિ બાયડેન અને વડા પ્રધાન મોદીએ આ વિશે વાત કરી. હું તમને વચન આપું છું કે અમેરિકા ભારતને જરૂરી તમામ મદદ પૂરી પાડશે.

મોદી અને બાયડેને રસી ઉત્પાદન અને પુરવઠાના ક્ષેત્રમાં સંભવિત સહયોગ અંગે પણ વિચાર્યું. તેમણે સંબંધિત અધિકારીઓને આ અંગે સહયોગ આપવા અને સંપર્કમાં રહેવા જણાવ્યું છે. મોદીએ રાષ્ટ્રપતિ બિડેનને કહ્યું કે ભારતે વિશ્વ વેપાર સંગઠન (ડબ્લ્યુટીઓ) માં પહેલ કરી છે. આ અંતર્ગત, તે નિર્ણય કરવામાં મદદ કરશે કે વિકાસશીલ દેશો સરળતાથી રસી મેળવી શકે છે. બંને રાષ્ટ્રપતિઓ પણ રોગચાળાના કિસ્સામાં સંપર્ક જાળવવા સંમત થયા હતા.

Back to top button