BusinessCorona VirushealthIndiaNewsUP

માનવતાની મિસાલ,રોજના કરોડો રૂપિયાની આવક છોડી આ માણસ આવ્યો લોકોની સેવામાં,કરી રહ્યો છે આ મોટું કામ

તમારામાંથી કેટલાકેને રિમજીમ ઇસ્પાતનું નામ ખબર નથી.બની શકે છે કે તમે તે સાંભળ્યું ન હોય.પરંતુ અમે તમને ઉત્તર પ્રદેશના પછાત વિસ્તાર બુંદેલખંડમાં સ્થિત રિમજીમ ઇસ્પાત વિશે જણાવીશું.સ્ટેનલેસ સ્ટીલના ઉત્પાદનમાં વિશ્વની એક અગ્રણી કંપની અને દેશની બીજી સૌથી મોટી સ્ટીલ ઉત્પાદક કંપનીએ ઓક્સિજન-થી-ઓક્સિજન ચક્ર પર તેના કરોડો રૂપિયાના સ્ટીલ ઉત્પાદનને બંધ કરીને જરૂરતમંદ હોસ્પિટલોને મફત તબીબી ઓક્સિજન આપવાનું શરૂ કર્યું છે.

આજે માત્ર ઉત્તરપ્રદેશ જ નહીં પરંતુ આજુબાજુના રાજ્યોમાં પણ,રિમજીમ સ્ટીલના ઓક્સિજન પ્લાન્ટમાંથી દરરોજ અઢી હજારથી વધુ ગેસ સિલિન્ડર હોસ્પિટલોમાં મોકલવામાં આવી રહ્યા છે.કંપનીના માલિક અને કાનપુરના રહેવાસી યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે માનવતાની સેવામાં આ સિવાય કશું નથી.તેમનું કહેવું છે કે ભલે તે સ્ટીલના દિવસોમાં કરોડો રૂપિયાનું ઉત્પાદન ન કરે પણ કરોડો રૂપિયાની તુલનામાં મનુષ્યનું જીવન બચાવવું વધુ મૂલ્યવાન છે.

યોગેશ અગ્રવાલે કહ્યું કે ભરૂઆ સુમેરપુર ગામ બુંદેલખંડ પ્રદેશના હમીરપુર જિલ્લામાં આવે છે.આ ગામમાં તેની પાસે રિમ્જિમ ઇસ્પાત નામથી સ્ટેનલેસ સ્ટીલની સૌથી મોટી ફેક્ટરી છે.તે કહે છે કે જ્યારે તેણે આખા દેશમાં ટીવી ચેનલો,અખબારો અને સોશ્યલ મીડિયા દ્વારા ઓક્સિજનની અછત વિશે સાંભળ્યું ત્યારે સૌથી પહેલી વાત તેના મનમાં આવી કે તેના એકમના ઓક્સિજનનું નામ જરૂરિયાતમંદને કેમ રાખવું જોઈએ.

તે કહે છે કે તેને તેને વિચારવામાં અને લાગુ કરવામાં થોડીક સેકંડનો સમય લાગ્યો. યોગેશ અગ્રવાલના જણાવ્યા મુજબ, તેમણે તેમના પુત્ર રોહિત અને તેમની પુત્રી ગરિમા સાથે વાત કરી અને નિર્ણય લેવામાં આવ્યો કે તમામ જરૂરીયાતમંદ હોસ્પિટલો અને જરૂરિયાતમંદ દર્દીઓને તેમના પ્લાન્ટમાંથી મફત ઓક્સિજન આપવામાં આવશે.તે પછી શું હતું,17 એપ્રિલથી ઉત્તર પ્રદેશ અને એનસીઆરના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં,તબીબી ઓક્સિજન રિમજીમ ઇસ્પાતથી મુક્ત થવાનું શરૂ થયું.આ અભિયાનમાં તેમને કાનપુર નગરના ભાજપના નેતા અને રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘના રમત-ગમત સંગઠન ક્રીડા ભારતીના પ્રદેશ કન્વીનર સંજીવ પાઠક બોબીએ મદદ કરી હતી.તેઓ તેને વહીવટી મંજૂરી માટે કાનપુરના મંડલાયેટ રાજશેખર પાસે લઈ ગયા.તેણે તાત્કાલિક વહીવટી કાર્યવાહી પૂર્ણ કરી ઓક્સિજન સપ્લાય શરૂ કરી દીધો.

યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે પ્રારંભિક તબક્કે તેના પ્લાન્ટમાંથી ઓકિસજનનાં 1000 સિલિન્ડરો આપવામાં આવ્યાં હતાં,ધીરે ધીરે એક અઠવાડિયામાં અઢી હજાર સિલિન્ડરો સપ્લાય કરવા વધારવામાં આવ્યા.યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે તેની પાસે ચાર ઓક્સિજન પ્લાન્ટ છે.4000 કરોડના વાર્ષિક ટર્નઓવરવાળી કંપનીએ તેનું ઉત્પાદન પચાસ ટકા પૂર્ણ રીતે બંધ કરી દીધું છે.

યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે રોજિંદા ઉત્પાદનમાં કરોડો રૂપિયાનું નુકસાન થવાના સવાલ પર તેઓ આ પદ્ધતિના નુકસાનની પરવા નથી.તેમનું કહેવું છે કે માનવતાની સેવા કરવા સિવાય કશું નથી.આજે આખા દેશમાં ઓક્સિજનની અછતને કારણે અને ઓક્સિજનના અભાવને કારણે લોકો તેમના પ્રિયજનોને ગુમાવી રહ્યા છે,તેમની દરેક ફરજિયાત હોસ્પિટલ અને દર્દીઓને નિશુલ્ક ઓક્સિજન આપવાની જવાબદારી હતી.આજે અમે રાજ્ય અને આજુબાજુના રાજ્યોમાં નિશુલ્ક ઓક્સિજન આપી રહ્યા છીએ.

રિમજીમ ઇસ્પાતના માલિક યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે આ ઓક્સિજન સંપૂર્ણ વિના મૂલ્યે આપવામાં આવી રહ્યું છે.તેમ છતાં તેઓએ દરેક સિલિન્ડર પર એક રૂપિયાની કિંમત નક્કી કરી છે,તે જરૂરી નથી કે જે સિલિન્ડર ભરવા આવે છે તેની પાસેથી એક રૂપિયા લેવામાં આવે.

સરકાર રાહત આપશે,ટૂંક સમયમાં 400 ટનનો ઓક્સિજન પ્લાન્ટ સ્થાપશે
યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે થોડા સમય પહેલા તેમની પાસે દિવસમાં 400 ટન ઓક્સિજન ઉત્પાદન કરતો પ્લાન્ટ સ્થાપવાની યોજના હતી.પરંતુ સરકારે વીજળી પર ક્રોસ સબસિડી લાદવાની મંજૂરી આપી.આને કારણે વીજળીનો ખર્ચ ખૂબ ઉંચો થઈ ગયો.પરિણામે તેણે પોતાનો પ્લાન્ટ સ્થાપવાનો વિચાર છોડી દીધો.યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે જો રાજ્ય સરકાર તેમને હજી પણ થોડી છૂટ આપે છે,તો પછી તે આગામી કેટલાક મહિનામાં આખા ઉત્તર પ્રદેશમાં તબીબી ઓક્સિજન પૂરા પાડવા સમાન ઓક્સિજન પ્લાન્ટ સ્થાપિત કરી શકે છે.

તેમણે કહ્યું કે આ આખા પ્રોજેક્ટને લગાવવામાં લગભગ 100 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ થશે.જે તેની કંપની સહન કરવા તૈયાર છે.યોગેશ અગ્રવાલનું કહેવું છે કે તેમણે આ અંગે મુખ્ય પ્રધાન અને કેબિનેટ પ્રધાન સતિષ મહાનાને પણ અરજી કરી છે.અમને આશા છે કે જો તેમને જલ્દીથી રાજ્ય સરકાર તરફથી આ પ્રકારની છૂટ મળે તો પછીના કેટલાક મહિનામાં તેઓ રાજ્યનો સૌથી મોટો ઓક્સિજન પ્લાન્ટ સ્થાપશે.

દેશમાં જ્યારે મેડિકલ ઓક્સિજનનું સંકટ છે ત્યારે દર્દીઓને વિના મૂલ્યે ઓક્સિજન આપવાની અને 100 કરોડના ખર્ચે 400 ટનનો ઓક્સિજન પ્લાન્ટ શરૂ કરવાની વાત કરનાર યોગેશ અગ્રવાલ કહે છે કે સરકારે દરમાં વધારો કરવો પડશે ઓક્સિજન પ્લાન્ટ માટે વીજળી સસ્તું હોવી જોઈએ.તેમનું કહેવું છે કે થોડા વર્ષો પહેલા ઉત્તરપ્રદેશમાં અઢી ડઝનથી વધુ ઓક્સિજન પ્લાન્ટ હતા,પરંતુ વીજળીના વધતા ભાવને કારણે આ બધા પ્લાન્ટ બંધ થયા હતા.તેમનું કહેવું છે કે,જો રાજ્ય સરકાર ઈચ્છે તો વીજળી સસ્તી કરીને વીજ ઉત્પાદનને પુનર્જીવિત કરી શકાય છે.જે જરૂર પડે ત્યારે દર્દીઓને જીવન આપશે.

ઓક્સિજન એક્સપ્રેસમાં તેમની કંપનીના ચાર ટેન્કરનો ઉપયોગ થયો
જ્યારે ઓક્સિજનનું સંકટ આવે છે ત્યારે દેશમાં ઓક્સિજન ટેન્કરની અછત હોવાનું પણ જાણવા મળી રહ્યું છે.ઉત્તર પ્રદેશના બોકારોના ચાર ઓક્સિજન ટેન્કર રિમજિમ સ્ટીલના છે.રિમજીમ સ્ટીલ મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું હતું કે તેઓએ તેમના ચાર ટેન્કર ઓક્સિજન લાવવા રાજ્ય સરકારને આપ્યા છે.તેમનું કહેવું છે કે આ સમયે તેમની કંપની અને તેના પરિવાર તરફથી તેઓ રાજ્ય અને દેશના દર્દીઓ માટે બને તેટલું કરવાનું ચાલુ રાખશે.તેમનું કહેવું છે કે આવા સમયમાં જ્યારે લોકો પોતાનો જીવ ગુમાવી રહ્યા છે,ત્યારે તેઓ લાભની ખોટ જોઇ રહ્યા નથી.રિમજીમ ઇસ્પાતના માલિક યોગેશ અગ્રવાલના કહેવા પ્રમાણે જો તે દર્દીની જીંદગી પણ બચાવી રહ્યો છે,તો તે માનવતાની દિશામાં સૌથી મોટો ગુણ છે. તે આગળ પણ આ રીતે મદદ કરવાનું ચાલુ રાખશે.

Back to top button