Corona VirushealthIndiaNews

કોરોનાના વધતા કેસોને લઈને આ રાજ્યોમાં સરકારે જાહેર કરી નવી ગાઇડલાઇન,જાણીલો દરેકે આ ફોલો કરવી પડશે

દેશમાં કોરોનાની બીજી લહેર દિવસેને દિવસે ભયાનક બની રહી છે.સોમવારે કોવિડ-19 ના 3,52,991 કેસ નોંધાયા હતા,સાથે જ એક દિવસમાં 2,812 લોકો મરી જવાના રેકોર્ડ છે.કોરોનાને કારણે સ્થિતિ ખૂબ જ ખરાબ છે.કેટલાક શહેરોમાં કોવિડ-19 ને કારણે પરિસ્થિતિ નાજુક રહે છે.સરકારે લોકોને નવી સૂચનાઓ જારી કરી છે અને લોકોને ઘરે પણ માસ્ક લગાવવાનું કહ્યું છે.તે જ સમયે ભારતમાં સાત દિવસમાં પ્રથમ વખત 22.49 લાખ કેસ નોંધાયા છે,જે અત્યાર સુધીની સૌથી ઝડપી ગતિ છે.

પંજાબ,કેરળ,કર્ણાટક,આંધ્રપ્રદેશમાં કોરોના વધતા જતા કેસોને ધ્યાનમાં રાખીને કડક પ્રતિબંધો લગાવવામાં આવ્યા છે.તે જ સમયે સરકારે લોકોને અપીલ કરી છે કે કોરોનાની હાલની પરિસ્થિતિથી ડરશો નહીં બિનજરૂરી તણાવ વધુ જીવલેણ છે.

પંજાબમાં સાંજે 6 થી સવારે 5 વાગ્યા સુધી કર્ફ્યુ
વધતા જતા કોરોના વાયરસ સામેલ થવા માટે પંજાબ સરકારે સાંજે 6 વાગ્યાથી સવારે 5 વાગ્યા સુધી નાઇટ કર્ફ્યુની જાહેરાત કરી હતી.વળી પંજાબ સરકારે સાંજે 5 વાગ્યા સુધીમાં દુકાનો બંધ રાખવાનો આદેશ આપ્યો હતો અને રાત્રિના કર્ફ્યુને બે કલાક વધાર્યો હતો,હવે આઠ વાગ્યાને બદલે છ વાગ્યે કર્ફ્યુ લગાવાશે.

કેરળમાં કડક પ્રતિબંધો લગાવ્યા હતા
સોમવારે સર્વપક્ષીય બેઠકમાં કેરળ સરકારે થિયેટરો,મોલ,જીમ બંધ રાખવાનો નિર્ણય કર્યો છે,તેમજ રાજ્યને સંપૂર્ણ તાળાબંધી ન કરવાનો નિર્ણય કર્યો છે.સાપ્તાહિક પર વધુ કડક પ્રતિબંધો હશે.કેરળમાં દુકાનોને હવે સાંજ સાડા સાત વાગ્યા સુધી જ ચલાવવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે.

સોમવારે કેરોલામાં કોરોના વાયરસના ચેપના 21,890 નવા કેસો આવતા રાજ્યમાં ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યા વધીને 14.27 લાખ થઈ ગઈ છે.ચેપના નવા કેસોમાં 70 આરોગ્ય કર્મચારીઓ પણ શામેલ છે.

મુખ્ય પ્રધાન પિનરાય વિજને કહ્યું કે રાજ્યમાં કોવિડ-19 ના 28 દર્દીઓનાં મોત પછી મૃત્યુઆંક વધીને 5,138 થઈ ગયો છે.તે જ સમયગાળા દરમિયાન, 7943 લોકોને સ્વસ્થ થયા પછી હોસ્પિટલોમાંથી રજા આપવામાં આવી હતી,જેની સાથે અત્યાર સુધીમાં 11,89,267 લોકોને ચેપમાંથી મુક્તિ મળી છે.વિજને કહ્યું કે કેરળમાં સોમવારે 96,378 નમૂનાઓનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું.રાજ્યમાં હાલમાં 2,32,812 દર્દીઓ સારવાર લઈ રહ્યા છે.

આંધ્રપ્રદેશમાં જીમ,સ્વિમિંગ પૂલ,સ્પોર્ટસ સંકુલ બંધ રહેશે
આંધ્રપ્રદેશ સરકારે સોમવારે રાજ્યમાં રમતગમત સંકુલ,જીમ,સ્વિમિંગ પૂલ અને સ્પા બંધ રાખવાનો આદેશ આપ્યો છે.તે જ સમય તમામ જાહેર પરિવહન વાહનો અને થિયેટરો ફક્ત 50 ટકાની ક્ષમતા સાથે સંચાલિત કરવામાં આવશે.

ઉપરાંત કોઈ પણ મીટિંગમાં 50 થી વધુ લોકો ન હોવા જોઈએ.વિધાનસભાના તે 50 લોકોએ પણ કોવિડ-19 ની માર્ગદર્શિકાઓનું પાલન કરવું પડશે જેમ કે માસ્ક પહેરવા અને શારીરિક અંતર જાળવવું.

સોમવારે આંધ્રપ્રદેશમાં કોરોના વાયરસના ચેપના 9,881 નવા કેસ નોંધાયા હતા,ત્યારબાદ ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યા વધીને 10,43,441 થઈ ગઈ છે.રાજ્યમાં સમાન સમયગાળામાં કોવિડ-19 ના વધુ 51 દર્દીઓનાં મોત બાદ આ જીવલેણ વાયરસથી પોતાનો જીવ ગુમાવનારા લોકોની સંખ્યા 7,736 થઈ ગઈ છે.

હેલ્થ બુલેટિનના જણાવ્યા અનુસાર સમાન સમયગાળા દરમિયાન રાજ્યમાં 4,431 લોકોની રિકવરી પછી જે લોકો સ્વસ્થ થયા છે તેમની સંખ્યા વધીને 9,40,574 થઈ ગઈ છે.આંધ્રપ્રદેશમાં 95,131 દર્દીઓની સારવાર ચાલી રહી છે જ્યારે છેલ્લા 24 કલાકમાં 74,000 થી વધુ નમૂનાઓનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું છે.

આજથી કર્ણાટકમાં 14 દિવસ પૂર્ણ લોકડાઉન
કર્ણાટકમાં આજથી 14 દિવસનું સંપૂર્ણ લોકડાઉન થશે.મુખ્યમંત્રી બીએસ યેદિયુરપ્પાએ સોમવારે તેની જાહેરાત કરી.આ લોકડાઉન મંગળવારે રાત્રે 9 વાગ્યાથી અમલમાં આવશે.છેલ્લા 20 દિવસમાં કોરોનાના રોજિંદા કેસોમાં તેમાં 6.5 ગણો વધારો થયો છે.લોકડાઉન દરમિયાન લોકોને સવારે 6 વાગ્યાથી સવારે 10 વાગ્યા સુધી જરૂરી ચીજવસ્તુઓની ખરીદી કરવાની છૂટ આપવામાં આવશે.આ સમય દરમિયાન કટોકટી અને આવશ્યક સેવાઓ સિવાય બધું જ બંધ રહેશે.આ સાથે મુખ્યમંત્રીએ 18 થી 45 વર્ષ સુધીના લોકોને મફત રસી આપવાની પણ જાહેરાત કરી હતી.

ચાર મહિના માટે સ્ટર્લાઇટ પ્લાન્ટ ખુલ્લો છે
તમિળનાડુ સરકારે વેદાંતમાં તુતીકોરીન ખાતેના સ્ટર્લાઇટ પ્લાન્ટને આંશિક મંજૂરી આપી હતી.સુપ્રીમ કોર્ટે ઠપકો આપ્યા બાદ સર્વપક્ષીય બેઠકમાં રાજ્ય સરકારે પ્લાન્ટને ચાર મહિના ઓક્સિજન બનાવવાની મંજૂરી આપી હતી.સ્ટેર્લાઇટ સામેના હિંસક પ્રદર્શનમાં 13 લોકોનાં મોત બાદ રાજ્ય સરકારે મે 2018 માં પ્લાન્ટ બંધ કર્યો હતો.

સરકારે કહ્યું- હવે ઘરે પણ માસ્ક પહેરવાનો સમય આવી ગયો છે,કોઈ મહેમાનોને બોલાવશો નહીં
કોરોના વાયરસની બેકાબૂ ગતિને જોતાં કેન્દ્ર સરકારે સોમવારે ચેતવણી આપી છે કે,સમય આવી ગયો છે કે લોકોએ ઘરે પણ માસ્ક પહેરવા જોઈએ.એનઆઈટીઆઈ આયોગના સભ્ય (સ્વાસ્થ્ય) ડો.વી.કે.પૌલે કહ્યું, “ઘરે મહેમાનોને આમંત્રણ ન આપે તેની કાળજી લો.”વર્તમાન પરિસ્થિતિ વિશે બિનજરૂરી ભય પેદા કરશો નહીં.બિનજરૂરી ગભરાટ સારા કરતાં વધુ નુકસાન પહોંચાડે છે.

સંયુક્ત પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં ડો.પૌલે રસી આપવાનો ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે રોગચાળાના જંગલી ઉછાળાને ધ્યાનમાં રાખીને આપણે વધુ ઝડપી ગતિએ રસીકરણ લેવું પડશે.અમે રસીકરણની ગતિ ધીમી થવા દેતા નથી.તે જ સમયે આરોગ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ મંત્રાલયના સંયુક્ત સચિવ લુવ અગ્રવાલે કહ્યું,”ઘણા લોકો પહેલેથી જ ભયના કારણે હોસ્પિટલોમાં પથારી સુરક્ષિત કરી રહ્યા છે.”હોસ્પિટલોમાં ફક્ત ડોક્ટરની સલાહથી જ પ્રવેશ કરવો જોઇએ.ડો. પોલે કહ્યું કે રેમેડાસિવીર અને ટોસિલીઝુમાબ જેવી દવાઓ ફક્ત ડોક્ટરની સલાહ પર જ વાપરવી જોઈએ.

સંમેલનમાં,ઓલ ઇન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટઓફ મેડિકલ સાયન્સિસ (એઈમ્સ) ના ડાયરેક્ટર ડો.રનદીપ ગુલેરિયાએ કહ્યું કે આ ગભરાટના કારણે લોકો ઘરે ઘરે દવા દાખલ થવાનું શરૂ કરે છે અને તેના કારણે બજારમાં આવશ્યક દવાઓનો અભાવ અછત સર્જાય છે.ઘણા લોકો માને છે કે જો ત્યાં કોરોના છે,તો પછી હું પ્રથમ દિવસે બધી દવા શરૂ કરું છું,તેની વધુ આડઅસર થાય છે.કોઈપણ જે કોરોના પોઝિટિવ આવે છે તે વિચારે છે કે મને પછીથી ઓક્સિજન અને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવાની જરૂર નથી,તેથી હવે હું પ્રવેશ કરું છું.આ હોસ્પિટલોની બહાર ખૂબ ભીડનું કારણ બને છે અને વાસ્તવિક દર્દીઓ સારવાર મેળવવામાં અસમર્થ હોય છે.

ઓક્સિજન કટોકટી:યોગ્ય રીતે ઉપયોગ કરો અને હોસ્પિટલના કચરાને અટકાવો
ઓક્સિજન સંકટ અંગે સરકારે કહ્યું કે, દેશમાં પૂરતા પ્રમાણમાં ઓક્સિજન છે,પરંતુ સૌથી મોટો પડકાર તેને હોસ્પિટલોમાં પહોંચાડવાનો છે.સરકાર આ માટે તમામ શક્ય પગલા લઈ રહી છે.સરકારે હોસ્પિટલોને યોગ્ય રીતે ઓક્સિજનનો ઉપયોગ કરવા અને તેનો કચરો અટકાવવા કહ્યું.

8 મે સુધી દરરોજ લગભગ સાડા ચાર લાખ કેસ 15 મે સુધીમાં 48 લાખ ચેપ લાગ્યાં છે
ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેકનોલોજી (આઇઆઇટી) ના વૈજ્ઞાનિકોએ અનુમાન લગાવ્યું છે કે મેના મધ્યમાં કોરોનાની બીજી તરંગ ટોચ પર આવી શકે છે.હવે તેણે ગાણિતિક મોડેલના આધારે તેની આગાહીમાં સુધારો કર્યો છે કે ભારતમાં કોવિડ-19 ના બીજા તરંગ દરમિયાન સક્રિય કેસની સંખ્યા 14 થી 18 મેની વચ્ચે 38-48 લાખની ટોચ પર પહોંચી શકે છે.ચારથી આઠ મે વચ્ચે દરરોજ 4.4 લાખ લોકોને ચેપ લાગી શકે છે.આઈઆઈટી કાનપુર અને હૈદરાબાદના વૈજ્ઞાનિકોએ ‘સૂત્ર’ નામના મોડેલનો ઉપયોગ કરીને નવી આગાહીમાં સમયમર્યાદા અને કેસોની સંખ્યામાં સુધારો કર્યો છે.ગયા અઠવાડિયે જ વૈજ્ઞાનિકોએ આગાહીમાં આગાહી કરી હતી કે 11 થી 15 મે દરમિયાન રોગચાળો ટોચ પર પહોંચી શકે છે અને સક્રિય કેસની સંખ્યા 33-35 લાખ સુધી થઈ શકે છે અને મેના અંત સુધીમાં તે ઝડપથી ઘટાડો થશે.

સેનાએ નિવૃત્ત તબીબી કર્મચારીઓને પરિસ્થિતિ સંભાળવાની હાકલ કરી હતી
ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ જનરલ બિપિન રાવતે સોમવારે કોરોનાની સ્થિતિને લઈને પીએમ મોદી સાથે મુલાકાત કરી હતી.આ સમયગાળા દરમિયાન કોવિડ-19 રોગચાળાને પહોંચી વળવા માટે સશસ્ત્ર દળો દ્વારા કરવામાં આવેલા પ્રયાસો અને તૈયારીઓની સમીક્ષા કરવામાં આવી હતી.સીડીએસ રાવતે વડા પ્રધાનને જણાવ્યું હતું કે છેલ્લા બે વર્ષમાં સશસ્ત્ર દળમાંથી નિવૃત્ત થયેલા અથવા અકાળ નિવૃત્તિ લીધેલા તમામ તબીબી કર્મચારીઓને કોવિડ સેન્ટરોમાં કામ કરવા બોલાવવામાં આવી રહ્યા છે.તેમના કાર્યનું સ્થળ ઘરથી ખૂબ દૂર રહેશે નહીં.

ડાયરેક્ટર જનરલ ઓફ હેલ્થ સર્વિસીસે આદેશો જારી કર્યા, દર્દીઓને ચાર કેટેગરીમાં વહેંચી દીધા
દિલ્હીમાં કોરોના દર્દીઓની હોસ્પિટલોમાં પ્રવેશ માટે નિયમો નક્કી કરવામાં આવ્યા છે.આ અંતર્ગત કોરોનાના સામાન્ય લક્ષણોવાળા દર્દીઓને હવે હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવશે નહીં.ફક્ત ગંભીર લક્ષણોવાળા દર્દીઓને જ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરી શકાય છે.આ સંદર્ભે આરોગ્ય સેવાઓ નિયામક નૂતન મુંડેજાએ ત્રિ-સ્તરની પ્રવેશ પ્રણાલી લાગુ કરવાના આદેશો જારી કર્યા છે.

આદેશ મુજબ કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા અનુસાર દર્દીઓને ચાર કેટેગરીમાં વહેંચવામાં આવ્યા છે.આ અંતર્ગત નોન-સિમ્પ્ટોમેટિક કોરોના ચેપગ્રસ્ત દર્દીઓને કાં તો ઘરે એકાંતમાં રાખવામાં આવશે અથવા કોવિડ કેર સેન્ટરમાં દાખલ કરી શકાય છે.એ જ રીતે તાવ જેવા સામાન્ય લક્ષણોવાળા દર્દીઓને ઘરના એકાંત અથવા કોવિડ કેર સેન્ટરમાં પણ રાખવામાં આવશે.

ન્યુમોનિયા ધરાવતા અને 94 ની નીચે ઓક્સિજનનું પ્રમાણ ધરાવતા દર્દીઓને કોવિડ આરોગ્ય કેન્દ્રમાં દાખલ કરવામાં આવશે.જે દર્દીઓના ઓક્સિજનનું સ્તર 90 થી નીચે આવી ગયું છે અને શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓ શરૂ થઈ છે.તેઓને કોવિડ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવશે.આ ઉપરાંત 60 વર્ષથી વધુ ઉંમરના અને અન્ય ગંભીર બીમારીઓથી પીડાતા એચ.આય.વી અથવા કેન્સર જેવા રોગોથી ચેપ ધરાવતા દર્દીઓને કોવિડ કેર સેન્ટરમાં દાખલ કરવામાં આવશે.

Back to top button