Corona VirushealthIndiaNews

કોરોનાના નવા લક્ષણો સામે આવ્યા,ડોક્ટરો માટે પણ આ લક્ષણો નવી પહેલ,

કોરોના વાયરસના લક્ષણો સામાન્ય શરદી-તાવ જેવા જ છે કે તફાવતને સમજવું મુશ્કેલ છે.જો કે,એક નવા અહેવાલમાં કોરોના વાયરસના સંપૂર્ણપણે નવા લક્ષણો બતાવામાં આવ્યા છે.અહેવાલ મુજબ,કોરોના સંક્રમણ પર,દર્દીની પ્લેટલેટ્સ અચાનક પડી જાય છે અને તે ખૂબ થાક અનુભવવા લાગે છે.જ્યારે તાવ અને શ્વાસની તકલીફ જેવા લક્ષણો બાદમાં બહાર આવે છે.

આ પ્રારંભિક લક્ષણોની અવગણના જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે.અહેવાલ મુજબ,આઝાદ નગર પારા રોડના અલીમ શેખનું 18 મી એપ્રિલે થાકની લાગણી બાદ લોહીની તપાસ કરાઈ હતી.તેમણે આ રક્ત પરીક્ષણ ડોક્ટરની સલાહથી કરાવ્યું હતું,જેમાં જાણવા મળ્યું હતું કે તેના શરીરની પ્લેટલેટ્સ અચાનક 85,000 થઈ ગઈ છે.

માણસના શરીરમાં સામાન્ય રીતે દોઢ લાખથી સાડા ચાર લાખ પ્લેટલેટ્સ હોવી જોઈએ.અલીમ શેખે ડોક્ટરના કહેવાથી દવાઓ લેવાનું શરૂ કર્યું,પરંતુ 23 એપ્રિલે અચાનક તેમને શ્વાસની તીવ્ર તકલીફ થવા લાગી.આ પછી,તેમનો બીજો ટેસ્ટ કરવામાં આવ્યો જેમાં જાણવા મળ્યું કે તેમના શરીરની પ્લેટલેટ્સ હવે ઘટીને માત્ર 20,000 થઈ ગઈ છે.

દર્દીની હાલત બગડતી જોઈને,પરિવારના સભ્યોએ તેમને દાખલ કરવા માટે ઘણી હોસ્પિટલોની મુલાકાત લીધી,પરંતુ બધાએ એમ કહીને ઇનકાર કરી દીધો કે તેમની પાસે ઓક્સિજન સપોર્ટ બેડ નથી.અલીમની ભત્રીજી સનાએ જણાવ્યું હતું કે સારવારની રાહ જોતા તેમનું મોત નીપજ્યું હતું.

આવું જ કંઈક બાલાગંજના રહેવાસી રાજકુમાર રસ્તોગી સાથે થયું હતું.થાકી ગયેલી લાગણી પછી,જ્યારે તેમને લોહીની તપાસ કરાઈ,ત્યારે જાણવા મળ્યું કે તેમના શરીરમાં ફક્ત 21,000 પ્લેટલેટ્સ બાકી છે.પરંતુ 16 એપ્રિલના રોજ તેમને અચાનક શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થવા લાગી.

તેમના પુત્ર સ્વપ્નિલે કહ્યું,”ખાનગી હોસ્પિટલમાં સીટી સ્કેન કરાવા પર તે કોવિડ ન્યુમોનિયાની ફરિયાદ હોવાનું જાણવા મળ્યું.”સ્વપ્નિલે કહ્યું કે તેમના પિતાએ શુષ્ક ઉધરસ,તાવ અથવા શ્વાસની તકલીફની શરૂઆતની તબક્કે ક્યારેય ફરિયાદ કરી ન હતી,જેને કોવિડ-19 નો સામાન્ય લક્ષણ માનવામાં આવે છે.

તેમણે કહ્યું કે કોવિડ-19 ની પુષ્ટિ થયા પછી,17 એપ્રિલે તેમને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા,પરંતુ તેમનું 20 તારીખે અવસાન થયું હતું.ફેફસામાં ચેપ લાગવાના કારણે તેમની હાલત વધુ કથળી હતી અને હોસ્પિટલમાં વેન્ટિલેટરની સુવિધા પણ નહોતી.આવું જ કંઇક સરોજિની નગરમાં રહેતા અનૂપ કુમાર સાથે થયું હતું.તેમની પ્લેટલેટ્સ કાઉન્ટ પણ અચાનક પડી ગયા.

તેમણે થાક અને નબળાઇ અનુભવ્યા પછી ડોક્ટરની સલાહ પર એક ટેસ્ટ પણ કરાવ્યો.સારી વાત એ હતી કે ડોક્ટરે તેમને કોવિડ-19 માટે આરટી-પીસીઆર ટેસ્ટ કરવાનું કહ્યું અને તેમનો રિપોર્ટ પણ પોઝિટિવ આવ્યો.અનૂપ હાલમાં એકલતામાં છે અને તે કહે છે,’મને કદી તાવ આવ્યો નથી કે રોગનો કોઈ લક્ષણો હજી આવ્યો નથી,પરંતુ તેમ છતાં મારો રિપોર્ટ પોઝિટિવ સામે આવ્યો છે.

જ્યારે મને સમયસર રોગ વિશે ખબર પડી,ત્યારે તે મને રિકવર થવામાં મદદ મળી.શ્વસન ચિકિત્સા વિભાગ KGMU ના પ્રોફેસર સંતોષ કુમાર કહે છે,”પ્લેટલેટ્સની ગણતરી દરેક વાયરલ ચેપમાં થાય છે.”તેથી,કોવિડ-19 નો ટેસ્ટ થાકને અવગણ્યા વિના થવી જોઈએ.

કોવિડ-19 ના લક્ષણો ઈન્ફલ્યુએન્ઝા જેવા જ છે,પરંતુ હવે ઘણા નવા લક્ષણો જેવા કે ઝાડા,આંખની લાલાશ,ફોલ્લીઓ અને થાક પણ નોંધાયા છે.શરીરમાં આ લક્ષણો દેખાતા જ લોકોએ કોવિડ-19 ની તપાસ કરવી જોઈએ.RML ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ મેડિકલ સાયન્સના ડો.વિક્રમસિંઘ કહે છે,’થાક અથવા અસ્વસ્થતા એ વાયરલ ફીવરના લક્ષણો છે.

કોવિડ એક પ્રકારનો વાયરલ પણ છે જેમાં લોકોને આ બંનેને તાવનો અનુભવ થાય છે.સામાન્ય રીતે,માણસની પ્લેટલેટ કાઉન્ટ પ્રતિ લિટર 1.5 થી 4.5 લાખ રક્ત છે.પરંતુ ઘણા કેસોમાં તે લિટર દીઠ 75,000 થી 85,000 સુધી જાય છે.ડેન્ગ્યુ અથવા અન્ય કોઈ રોગમાં દર્દીની ભૂલને કારણે ઘણી વખત પ્લેટલેટ કાઉન્ટ ઓછા આવે છે.

અમારી સલાહ એ છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ થાક અથવા અસ્વસ્થ લાગે છે,તો તેણે કોવિડ-19 તાત્કાલિક ટેસ્ટ કરાવવો જોઈએ.ડોક્ટરોએ હવે એવા લોકોને ચેતવણી આપવાનું શરૂ કરી દીધું છે કે જેના રિપોર્ટ્સ લક્ષણો બતાવવા છતાં નેગેટિવ આવી રહ્યા છે.આવા લોકોને સેલ્ફ આઇસોલેટમાં રહેવાની સલાહ પણ આપવામાં આવી રહી છે.

ચાલો આપણે જાણીએ કે શરીરમાં કયા લક્ષણોનું નિરીક્ષણ કરવું જરૂરી છે.કોવિડના મોટાભાગના દર્દીઓ ગંધ અને સ્વાદની ક્ષમતા ગુમાવી રહ્યા છે.આ લક્ષણો શરીરમાં તાવ આવે તે પહેલાં દેખાઈ શકે છે.સાજા થયા પછી પણ,દર્દી તેમને લાંબા સમય સુધી અનુભવી શકે છે.તાવ એ કોવિડ-19 નું એક સામાન્ય લક્ષણ છે.

જ્યારે પીડાને રાહત આપતી દવાઓ પણ તાવ અને શરદીમાં રાહત આપતી નથી,સાથે સાથે સ્થિતિ ગંભીર બને છે,તે કોરોનાની નિશાની હોઈ શકે છે.શુષ્ક ઉધરસ અને તાવ સિવાય,કોવિડ-19 ના દર્દીઓ પણ ઘણી વાર ખૂબ જ થાક અને નબળા લાગે છે.અન્ય વાયરલ ચેપથી થતી થાકની તુલનામાં,કોવિડ-19 સહન ​​કરવું ઓછું મુશ્કેલ બને છે.

કોવિડ-19 અને કોલ્ડ અથવા ફ્લૂ વચ્ચેના તફાવતને સમજવું લોકો માટે ઘણી વાર મુશ્કેલ હોય છે.ધ્યાન રાખો કે જો તમને તાવ અથવા ઉધરસ સાથે ગળામાં ઉધરસ આવે છે,તો તે કોવિડ-19 નું લક્ષણ છે.કોવિડ-19 ના ઘણા દર્દીઓમાં પણ ઝાડા અને ઉબકા જેવા લક્ષણોનો અનુભવ થયો છે.દર્દીઓ પેટની તીવ્ર ખેંચાણ અને ઉલટી થવાની ફરિયાદ કરી શકે છે.

Back to top button